March 13 Edition
લદાખ જાવ 👨‍👩‍👧‍👧 અને આ જગ્યાઓ ના ફરો તો સફર અધુરી ગણાશે 😫- Click Here

લદાખ જાવ 👨‍👩‍👧‍👧 અને આ જગ્યાઓ ના ફરો તો સફર અધુરી ગણાશે 😫- Click Here

લદાખ જાવ અને ધરતી પર સ્વર્ગ જોવું હોય તો અહી ફરો

જો આપણે એમ કહીએ કે ભગવાને ખૂબ જ નવરાશના પળોમાં લદ્દાખને બનાવ્યું છે અને પોતાની પાસે હતી તે બધી જ સુંદરતા અહીં આપી દીધી છે તો તેમાં જરા પણ અતિશયોક્તિ નથી. ઉંચા ઉંચા બરફથી ઢંકાયેલા પહાડ, દૂર-દૂર સુધી સફેદ બરફની ચાદર ઓઢીને સુતેલી જમીન અને તેની વચ્ચે પાણીના નાના-નાના તળાવ.

અહીની અદ્ભુત સુંદરતા અવર્ણનીય છે

આ તળાવનું પાણી એટલું તો સાફ છે કે કોઈ અરીસા જેવું લાગે. લદ્દાખમં તળાવને સ્થાનીક ભાષામાં ત્સો કહીને બોલાવાય છે. અહીં માત્ર એક-બે નહીં પણ અનેક એકથી એક સુંદર તળાવ છે. અહીંની સુંદરતા જોવાનો સમય મેથી સપ્ટેમ્બર વચ્ચે છે. કેમ કે આ ઠંડીમાં તો અહીં તળાવ પણ જામી ગયા હોય છે.

લદ્દાખનું સૌથી ફેમસ તળાવ પેંગોન્ગ ત્સો ની મુલાકાત

લદ્દાખનું સૌથી ફેમસ તળાવ હોય તો તે છે પેગોન્ગ. જે લેહથી લગભગ 250 કિમી દૂર આવેલું છે. આ દુનિયાનું સૌથી ઊંચું ખારા પાણીનું તળાવ છે. આ તળાવનો ત્રીજો ભાગ જ ભારતમાં આવે છે જ્યારે બાકીનો ભાગ તિબેટમાં આવે છે. આ સુંદર તળાવ સમદ્ર સપાટીથી 14 હજાર 270 ફીટ ઊંચાઈએ આવેલ છે. આ તળાવ 134 કિમી જેટલું લાંબુ છે. તેની ખાસીયત એ છે કે જેમ જેમ તેના પર સૂર્યના કિરણો પડે છે તેમ તેમ તેનો કલર બદલાય છે.

ત્સો મોરીરી લેક

મોરીરી લેક લદ્દાખના ચેંગથેંગ વિસ્તારમાં દરિયાની સપાટીથી 15 હજાર 075 ફીટની ઉંચાઈએ આવેલું છે. મોરારી, ભારતીય હિમાલયન વિસ્તારમાં મળી આવતા સૌથી ઊંચા તળાવો પૈકી એક છે. આ તળાવની લંબાઈ 19 કિમી છે અને પહોળાઈ 7 કિમી છે. બર્ડ વોચિંગ અહીની એક ફેમસ એક્ટિવિટી છે. કેમ કે અહીં લગભગ 34 પ્રજાતીના પક્ષીઓએ આ તળાવની આસપાસના વિસ્તારને પોતાનું ઘર બનાવ્યું છે. લેહથી આ તળાવનું અતંર 240 કિમી છે.

ત્સો કાર

આ તળાવને ટ્વિલ લેક તરીખે ઓળખવામાં આવે છે. કેમ કે આ તળાવના પશ્ચિમ છેડે ખારુ અને પૂર્વ છેડે તાજુ મીઠું પાણી મળી આવે છે. દક્ષિણ લદ્દાખ સ્થિત આ સોલ્ટ લેકની સાઇઝ અને ઉંડાઈ પણ અલગ અલગ જોવા મળે છે. ઉનાળા દરમિયાન અહીં તાપમાન 30 ડિગ્રી સુધી જાય છે જ્યારે શિયાળામાં -40 ડિગ્રી થઈ જાય છે. લેહથી આ તળાવનું અંતર 160 કિમી છે.

સુંદર તળાવો પૈકી એક યરબ ત્સો પણ જોવું જ રહ્યું

લદ્દાખના બધા જ સુંદર તળાવો પૈકી એક એવું આ તળાવ યરબ નુબ્રા વેલીમાં પનામિક ગામમાં સ્થિત છે. જો તમે લેહ-લદ્દાખની મુલાકાત લઈ રહ્યા હોવ તો આ સ્થળે ફરવાનું તો ચૂકવું જોઈએ જ નહી.યરબ તળાવની આસપાસ રહેલી શાંતિ અને વાતાવરણની સુગંધ તમને પોતાની તરફ વધુ ખેંચશે. લેહથી આ તળાવનું અંતર 180 કિમી છે.

 

Share this Story

Related Posts

ભેળપુરી સમાચારપત્ર

ખટ-મીઠ્ઠી ભેળપુરી હવે સીધા તમારા મેઈલ પર મેળવો.

About Dharmesh Vyas

Dharmesh Vyas

Dharmesh Vyas is a Technocrat but Funny man originally from Rajkot and one of the most popular person on social media like Facebook by running few of his fun pages. Now living in Dubai and one of the co-hosts of this site, Dharmesh Vyas will be a great assert for Bhelpoori.Com in future.

તાજા લેખો

ગોંડલના મહારાજા ભગવતસિંહજીએ એક કંસારાની દુકાન બહાર ફૂટપાથ પર વાસણો ભરેલો કોથળો જોયો ત્યારે…

ગોંડલના મહારાજા ભગવતસિંહજીએ એક કંસારાની દુકાન બહાર ફૂટપાથ પર વાસણો ભરેલો કોથળો જોયો ત્યારે…

ઓટીજી (ઓવન) અને માઈક્રોવેવ બંને વચ્ચે આ ફરક છે – ઘણાને ખબર જ નથી એ ચોંકી જશે

ઓટીજી (ઓવન) અને માઈક્રોવેવ બંને વચ્ચે આ ફરક છે – ઘણાને ખબર જ નથી એ ચોંકી જશે

સ્પૅનમાં સાઈકલ રેસ દરમિયાન એક પ્રતિસ્પર્ધીની સાઈકલમાં પંક્ચર થઈ ગયું ત્યારે…

સ્પૅનમાં સાઈકલ રેસ દરમિયાન એક પ્રતિસ્પર્ધીની સાઈકલમાં પંક્ચર થઈ ગયું ત્યારે…

જયારે કોર્ટની બહાર ચા વેચનારાની દીકરી એ જ કોર્ટમાં જજ બની અને પછી…..

જયારે કોર્ટની બહાર ચા વેચનારાની દીકરી એ જ કોર્ટમાં જજ બની અને પછી…..

પાકિસ્તાન સેમી-ફાઈનલ માં આવી શકે છે – આ રહ્યો રસ્તો જે પાકિસ્તાની પ્લેયર્સને ખબર છે

પાકિસ્તાન સેમી-ફાઈનલ માં આવી શકે છે – આ રહ્યો રસ્તો જે પાકિસ્તાની પ્લેયર્સને ખબર છે

87 વર્ષીય આ પટલાણીએ જીતી લીધા કરોડો ભારતીયોના દિલ – વિડીયો કલીપ જોવા જેવી છે

87 વર્ષીય આ પટલાણીએ જીતી લીધા કરોડો ભારતીયોના દિલ – વિડીયો કલીપ જોવા જેવી છે

ભારતમાં પ્રથમ ક્રિકેટ ઇસ 1721માં અહિયાં રમાયું હતું – આ રાજ્યનો ક્રિકેટ સાથે ખુબ જુનો સંબંધ છે

ભારતમાં પ્રથમ ક્રિકેટ ઇસ 1721માં અહિયાં રમાયું હતું – આ રાજ્યનો ક્રિકેટ સાથે ખુબ જુનો સંબંધ છે

error: Content is protected !!