ઈતિહાસની વાતો
જાણો કેમ આજ સુધી મહાભારત યુદ્ધનાં એક પણ યોદ્ધાનો મૃતદેહ નથી મળ્યો?

જાણો કેમ આજ સુધી મહાભારત યુદ્ધનાં એક પણ યોદ્ધાનો મૃતદેહ નથી મળ્યો?

દુનિયાનું સૌથી મોટું યુદ્ધ ‘મહાભારત’ કુરુક્ષેત્રની ધરતી પર દ્વાપર યુગ દરમિયાન થયું હતું અને આ યુદ્ધમાં પાંડવ પુત્રોએ ધૃતરાષ્ટ્રનાં સો પુત્રો (કૌરવો) સામે વિજય મેળવ્યો હતો. આ મહાસંગ્રામ સાથે ઘણી બધી કથા અને રહસ્યો જોડાયેલા છે. વૈજ્ઞાનિકો અને અભ્યાસકર્તા પણ આજ સુધી આ રહસ્યોના ભેદ ઉકેલી શક્યા નથી.

કહેવાય છે કે આ યુદ્ધમાં હજારો-કરોડો શૂરવીરોનાં રક્ત વહિયા હતા અને એટલે જ આજે પણ કુરુક્ષેત્રનાં રણ-મેદાનની માટી લાલ છે. પરંતુ આ સાથે એ પ્રશ્ન પણ ઊભો થાય છે કે, જો આ બધું સાચું છે તો તે મૃત શરીરનું શું થયું? જે લોકો કુરુક્ષેત્રના યુદ્ધમાં મૃત્યુ પામ્યા હતા, તે મૃતકોનાં અંતિમ સંસ્કાર કઈ રીતે થયા? અને જો અંતિમ સંસ્કાર ન થયા હોય તો માનવ હાડપિંજર અથવા કોઈપણ પ્રકારના અવશેષો કેમ નથી મળ્યા? જ્યારે આશ્ચર્યની વાત તો એ છે કે આ યુદ્ધ થયું એ પહેલાનાં સતયુગ કાળમાં શ્રીરામ દ્વારા બનાવવામાં આવેલ રામસેતુનાં પુરાવા વૈજ્ઞાનિકોએ શોધી કાઢ્યા છે. ખરેખર ! આ વિચારવા જેવો કોયડો છે અને આજે અમે તમને કુરુક્ષેત્રની આ રહસ્યમય રણ-ભૂમિ વિશે જણાવવાનાં છીએ.

મહાભારતનું યુદ્ધ 18 દિવસ સુધી ચાલ્યુ હતું અને એવું માનવામાં આવે છે કે મહાભારતનાં યુદ્ધમાં એક માત્ર કૌરવ યુયુત્સુ જીવિત બચી ગયો હતો, જ્યારે 24,165 કૌરવ સૈનિકો ગુમ થઈ ગયા હતા. વાસ્તવમાં, કુરુક્ષેત્રમાં માર્યા ગયેલા યોદ્ધાઓના મૃતદેહ એટલા માટે નથી મળી શક્યા કે તે યુગમાં મૃત શરીર સાથે પણ કોઈ દુર્વ્યવહાર નહોતો થતો. મહાભારતની લડાઇમાં એક નિયમ હતો કે દિવસ ઢળતા જ યુદ્ધ બંધ થઈ જતું અને જમીન પર પડેલા મૃતદેહોને તેમના પરિવારને સોંપી દેવામાં આવતા. આ મૃત શરીરની અંતિમવિધિ પછી માત્ર રાખ જ વધતી.

એક દંતકથા એવી પણ છે કે જે દિવસે ભીષ્મ પિતામહે અંતિમ શ્વાસ લીધા એ જ દિવસે કુરુક્ષેત્રની જમીનને બાળી દેવામાં આવી હતી. આવું એટલા માટે કરવામાં આવ્યું હતું કે જેથી યુદ્ધમાં માર્યા ગયેલા દરેક યોદ્ધાને સ્વર્ગમાં જગ્યા મળી શકે અને તેમના મૃતદેહનું શુદ્ધિકરણ થઈ જાય અને આ રીતે મહાભારત યુદ્ધના તમામ પુરાવાનો નાશ થઈ ગયો. જોકે મહાભારતનાં યુદ્ધમાં એવી ઘણી બધી ઘટનાઓ બની હતી કે જેના પર વિશ્વાસ કરવો મુશ્કેલ છે. કદાચ આ જ કારણ છે કે, ઘણા લોકો હજુ પણ તેને કલ્પનાઓનું પરિણામ કહે છે.

મિત્રો, “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” પરની આ રસપ્રદ પોસ્ટ પસંદ આવી હોય તો આપના બહુમૂલ્ય પ્રતિભાવ કમેન્ટમાં લખજો અને પોસ્ટને શેર કરજો.

Share this Story

Related Posts

ભેળપુરી સમાચારપત્ર

ખટ-મીઠ્ઠી ભેળપુરી હવે સીધા તમારા મેઈલ પર મેળવો.

About Dharmesh Vyas

Dharmesh Vyas

Dharmesh Vyas is a Technocrat but Funny man originally from Rajkot and one of the most popular person on social media like Facebook by running few of his fun pages. Now living in Dubai and one of the co-hosts of this site, Dharmesh Vyas will be a great assert for Bhelpoori.Com in future.

તાજા લેખો

ગોંડલના મહારાજા ભગવતસિંહજીએ એક કંસારાની દુકાન બહાર ફૂટપાથ પર વાસણો ભરેલો કોથળો જોયો ત્યારે…

ગોંડલના મહારાજા ભગવતસિંહજીએ એક કંસારાની દુકાન બહાર ફૂટપાથ પર વાસણો ભરેલો કોથળો જોયો ત્યારે…

ઓટીજી (ઓવન) અને માઈક્રોવેવ બંને વચ્ચે આ ફરક છે – ઘણાને ખબર જ નથી એ ચોંકી જશે

ઓટીજી (ઓવન) અને માઈક્રોવેવ બંને વચ્ચે આ ફરક છે – ઘણાને ખબર જ નથી એ ચોંકી જશે

સ્પૅનમાં સાઈકલ રેસ દરમિયાન એક પ્રતિસ્પર્ધીની સાઈકલમાં પંક્ચર થઈ ગયું ત્યારે…

સ્પૅનમાં સાઈકલ રેસ દરમિયાન એક પ્રતિસ્પર્ધીની સાઈકલમાં પંક્ચર થઈ ગયું ત્યારે…

જયારે કોર્ટની બહાર ચા વેચનારાની દીકરી એ જ કોર્ટમાં જજ બની અને પછી…..

જયારે કોર્ટની બહાર ચા વેચનારાની દીકરી એ જ કોર્ટમાં જજ બની અને પછી…..

પાકિસ્તાન સેમી-ફાઈનલ માં આવી શકે છે – આ રહ્યો રસ્તો જે પાકિસ્તાની પ્લેયર્સને ખબર છે

પાકિસ્તાન સેમી-ફાઈનલ માં આવી શકે છે – આ રહ્યો રસ્તો જે પાકિસ્તાની પ્લેયર્સને ખબર છે

87 વર્ષીય આ પટલાણીએ જીતી લીધા કરોડો ભારતીયોના દિલ – વિડીયો કલીપ જોવા જેવી છે

87 વર્ષીય આ પટલાણીએ જીતી લીધા કરોડો ભારતીયોના દિલ – વિડીયો કલીપ જોવા જેવી છે

ભારતમાં પ્રથમ ક્રિકેટ ઇસ 1721માં અહિયાં રમાયું હતું – આ રાજ્યનો ક્રિકેટ સાથે ખુબ જુનો સંબંધ છે

ભારતમાં પ્રથમ ક્રિકેટ ઇસ 1721માં અહિયાં રમાયું હતું – આ રાજ્યનો ક્રિકેટ સાથે ખુબ જુનો સંબંધ છે

error: Content is protected !!