જાત ભાતની વાત, ધર્મ તરફ
ગુજરાતના આ ગામમાં વહે છે ઘી ની નદીઓ – વાંચવા જેવી છે હકીકત

ગુજરાતના આ ગામમાં વહે છે ઘી ની નદીઓ – વાંચવા જેવી છે હકીકત

ગુજરાત એટલે એવી ભાતીગળ લોકસંસ્કૃતિનો પ્રદેશ જેની અમુક વાતો આધુનિકતાવાદી માનસ ધરાવીને સરખી રીતે સમજી શકાય એમ નથી.કહોને કે ગુજરાતની અમુક વાતો એવી તો રસપ્રદ છે,અજનબી છે કે જેને ચોક્કસ પ્રકારની માનસિકતાથી ગળે ઉતારવી મુશ્કેલ છે!આ પ્રદેશ છે આસ્થાનો,વિશ્વાસનો,ધર્મનો,સંસકૃતિનો,ભરપેટ ભોજનનો અને સાથે જ ઉત્સવનો!ગુજરાતની પ્રજાની ઉત્સવઘેલી છાપ તો આજે બધે ગૂંજે છે!

નવરાત્રીના દિવસોમાં આખો દેશ હિલોળે ચડે ત્યારે ગુજરાતની રાજધાની ગાંધીનગરના રૂપાલ ગામે એક અનોખો ઉત્સવ ઉજવાય છે.એ છે ગામની ગલીઓમાંથી ઘીની નદીઓ વહેડાવવાનો ઉત્સવ!માતાની વરદાયિનીની પલ્લીમાં આ દિવસો લાખો-કરોડોની કિંમતનું ઘી રેડાય છે અને પરીણામે રૂપાલમાં જાણે ઘીનું પૂર આવી જાય છે!માતા વરદાયિની પરની અતૂટ શ્રધ્ધાએ માતાજીની પલ્લી પર ઘી ચડાવવાની પરંપરા ધોમ પ્રસિધ્ધી મેળવી ચુકી છે.

માતા કરશે માનતા પુરી! –

ગુજરાત એટલે દુઝાણો પ્રદેશ!અહીંના માલધારીઓના,રબારીઓના,ચારણોના નેસોમાં,દરબારોના ડાયરામાં,માં ગાત્રાળના મંદિરોમાં,ખેડુતોના બપોરામાં દહીં-દૂધ-છાશ-માખણી-ઘીની રેલમછેલ ઉડતી હોય!

રૂપાલમાં વરદાયિની માતાજીનો પલ્લી ઉત્સવ ઉજવાય ત્યારે લોકો માતાની પલ્લીમાં ઘી ચડાવવા આવે છે.નવરાત્રીના આ દિવસોમાં જાણે માનવ મહેરામણ ઉમટી પડે છે.માતા વરદાયિનીના દર્શન માટે અને માતાની પલ્લી પર ઘી ચડાવવા માટે.લોકો માને છે કે,ઘી ચડાવવાથી માનતા પૂરી થાય છે.ઘી એટલી વિશાળ માત્રામાં ચડાવવામાં આવે છે કે નાનકડા રૂપાલની બજારોમાં ઘીના રીતસર ધોરીયાં વહી જાય છે.પહેલાં વરસાદને લીધે જેમ ગામની બજારોમાં પાણી દોડી વળે તેમ!

માતાજીની યાત્રા અને ઘીનો વરસાદ! –

નવરાત્રીમાં બ્રહ્મ મુહૂર્ત પહેલાં માતા વરદાયિનીની રૂપાલ ગામમાં યાત્રા નીકળે છે.આઠમે નોરતે આ યાત્રા નીકળે છે.લાખોની સંખ્યામાં આ દિવસની વાટ જોતા લોકો ઉમટી પડે છે.માતા વરદાયિનીની જ્યોત અખંડ જલતી હોય છે.એક વર્ષની અંદરના બાળકને માતાજીના દિપકના દર્શન અવશ્ય કરાવવામાં આવે છે.

રૂપાલના ચોરે પહોંચેલી યાત્રામાં માતાજીની પલ્લી પર ઘીથી અભિષેક કરવામાં આવે છે.જેવી જેની શક્તિ,એવી એની ભક્તિ!કોઇ ગ્લાસ ભરીને તો કોઇ ગાગર ભરીને,કોઇ ડ્રમ ભરીને તો કોઇ ટાંકી ભરીને ઘીનો અભિષેક કરે છે!બજારમાં બસ ઘી જ ઘી દોડવા માંડે છે.લોકો અહીં ઘીથી સ્નાન કરે છે.

કરોડોની કિંમતનું ઘી –

એક ગણતરી મુજબ રૂપાલમાં દરવર્ષે લગભગ ૧૫ લાખ માઈ ભક્તો દર્શને આવે છે.જે અંદાજે ૬ લાખ લીટર ઘી ચડાવે છે.આમ ગણતા આ ઘીની કિંમત ૨૦ કરોડ રૂપિયા જેટલી થાય છે.આઠમના દિવસે જ પાંચ લાખ લીટર ઘી રૂપાલના ચોરે ચડાવવામાં આવે છે ત્યારે ગામની શેરીઓ-ગલીઓ-બજારો પીળાશ પડતાં ધવલ રંગી દેશી ઘીથી જાણે નાહી ઉઠે છે!અમુક ભક્તો ઘીને એકઠું કરી અહીં આવતા ભક્તોને પ્રસાદ સ્વરૂપે આપી દે છે.

જય રૂપાલની માતા વરદાયિની!

‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ પરનો આર્ટીકલ સારો લાગ્યો હોય તો આપના મિત્રો સાથે પણ શેર અવશ્ય કરજો,ધન્યવાદ!

Share this Story

Related Posts

ભેળપુરી સમાચારપત્ર

ખટ-મીઠ્ઠી ભેળપુરી હવે સીધા તમારા મેઈલ પર મેળવો.

About Dharmesh Vyas

Dharmesh Vyas

Dharmesh Vyas is a Technocrat but Funny man originally from Rajkot and one of the most popular person on social media like Facebook by running few of his fun pages. Now living in Dubai and one of the co-hosts of this site, Dharmesh Vyas will be a great assert for Bhelpoori.Com in future.

તાજા લેખો

ગોંડલના મહારાજા ભગવતસિંહજીએ એક કંસારાની દુકાન બહાર ફૂટપાથ પર વાસણો ભરેલો કોથળો જોયો ત્યારે…

ગોંડલના મહારાજા ભગવતસિંહજીએ એક કંસારાની દુકાન બહાર ફૂટપાથ પર વાસણો ભરેલો કોથળો જોયો ત્યારે…

ઓટીજી (ઓવન) અને માઈક્રોવેવ બંને વચ્ચે આ ફરક છે – ઘણાને ખબર જ નથી એ ચોંકી જશે

ઓટીજી (ઓવન) અને માઈક્રોવેવ બંને વચ્ચે આ ફરક છે – ઘણાને ખબર જ નથી એ ચોંકી જશે

સ્પૅનમાં સાઈકલ રેસ દરમિયાન એક પ્રતિસ્પર્ધીની સાઈકલમાં પંક્ચર થઈ ગયું ત્યારે…

સ્પૅનમાં સાઈકલ રેસ દરમિયાન એક પ્રતિસ્પર્ધીની સાઈકલમાં પંક્ચર થઈ ગયું ત્યારે…

જયારે કોર્ટની બહાર ચા વેચનારાની દીકરી એ જ કોર્ટમાં જજ બની અને પછી…..

જયારે કોર્ટની બહાર ચા વેચનારાની દીકરી એ જ કોર્ટમાં જજ બની અને પછી…..

પાકિસ્તાન સેમી-ફાઈનલ માં આવી શકે છે – આ રહ્યો રસ્તો જે પાકિસ્તાની પ્લેયર્સને ખબર છે

પાકિસ્તાન સેમી-ફાઈનલ માં આવી શકે છે – આ રહ્યો રસ્તો જે પાકિસ્તાની પ્લેયર્સને ખબર છે

87 વર્ષીય આ પટલાણીએ જીતી લીધા કરોડો ભારતીયોના દિલ – વિડીયો કલીપ જોવા જેવી છે

87 વર્ષીય આ પટલાણીએ જીતી લીધા કરોડો ભારતીયોના દિલ – વિડીયો કલીપ જોવા જેવી છે

ભારતમાં પ્રથમ ક્રિકેટ ઇસ 1721માં અહિયાં રમાયું હતું – આ રાજ્યનો ક્રિકેટ સાથે ખુબ જુનો સંબંધ છે

ભારતમાં પ્રથમ ક્રિકેટ ઇસ 1721માં અહિયાં રમાયું હતું – આ રાજ્યનો ક્રિકેટ સાથે ખુબ જુનો સંબંધ છે

error: Content is protected !!