ધર્મ તરફ
આ હનુમાનજીના મંદિરથી કોઈ ખાલી હાથે પરત નથી થતું – વાંચી લો ક્યાં આવેલ છે મંદિર

આ હનુમાનજીના મંદિરથી કોઈ ખાલી હાથે પરત નથી થતું – વાંચી લો ક્યાં આવેલ છે મંદિર

“હરદમ હનુમાનમ્, જપો જીભાનમ્, ભુજ બલવાનમ્ બોરખીયા….”

કોઇ ગામનો જાપો એવો નહી હોય જ્યાં સંધ્યાટાણે જાપાવાળાની આરતીના થતી હોય! હરેક ગામના પાદરે ધૂળમાં ધામા નાખીને હનુમાન દમ બેઠેલા છે. ભારતભરમાં હનુમાનજીના ઘણા જ પ્રસિધ્ધ મંદિરો છે. એવી અનેક જગ્યાઓ છે જ્યાં લાખો શ્રધ્ધાળુઓ પોતાની મનોકામના પુર્ણ કરવા આવે છે.

આવું જ એક મંદિર છે કોટદ્વારનું સિધ્ધબલી હનુમાનજીનું મંદિર. મંદિરની પ્રસિધ્ધી ખાસ્સી છે અને ખાસ્સી એટલાં માટે છે કે, અહીં આવતા શ્રધ્ધાળુની હરેક ઇચ્છાઓ મહાબલી હનુમાન પૂર્ણ કરે છે એવી પ્રબળ માન્યતા છે. અહીં ભક્તો જબરદસ્ત ભંડારાઓ કરે છે. અરે! ભક્તો દ્વારા કરાવવાના વિશેષ ભંડારાની તો ૨૦૨૫ સુધીની એડવાન્સ બુકિંગ પણ ક્યારેક થઈ જાય છે!

ઉત્તરાખંડના ગઢવાલ જીલ્લામાં કોટદ્વાર આવેલું છે. પાસેથી જ ખોહ નદીની વહી જાય છે પોતાની રમણીયતા વેરતી. કોટદ્વાર તો પર્વતોની તળેટીમાં આવેલ છે પણ મંદિર ૪૦ મીટર ઉંચાઇની એક ટેકરી પર આવેલ છે. ઉલ્લેખનીય છે કે, પૌડીક્ષેત્રની આરંભીક ભુગોળમાં આવેલ કોટદ્વાર ‘પૌડીના પ્રવેશદ્વાર’ તરીકે ઓળખાય છે. પછી રમણીય પહાડીઓની હારમાળાનો આરંભ થાય છે.

મંદિર પાછળનો ઇતિહાસ –

એક નાનકડી કથા છે આ મંદિર પાછળ. વાત જાણે એમ છે કે, ઘણા સમય પહેલાં એક સાધુ આ ટેકરી ઉપર રહેતા અને હનુમાનજીની ભક્તિ-ભાવનાથી પૂજા કરતા. હનુમાનજીએ પ્રસન્ન થઇને સાધુને દિવ્ય દ્રષ્ટિ પ્રદાન કરેલી. એ પછી સાધુ ‘સિધ્ધબલી બાબા’ તરીકે ઓળખાયા. આ સિધ્ધબલી બાબાએ જ મૂર્તિની સ્થાપના કરેલ.

મુસ્લીમ ઓફિસરને સપને આવેલા હનુમાનજી! –

બ્રિટીશ શાસનકાળ દરમિયાનની વાત છે. એક મુસ્લીમ ઓફિસરે આ ક્ષેત્રમાંથી પસાર થતાં મંદિર પાસે રોકાણ કર્યું. રાતે તેને સપનું આવ્યું અને જાણે હનુમાનજીએ પ્રેરણા આપી કે, સિધ્ધબલી બાબાની સમાધિ પાસે જ એક મંદિર બનાવવામાં આવે. ઓફિસરે આ ક્ષેત્રના લોકો સાથે વાત કરી અને મંદિર બનાવ્યું. એ વખતે મંદિર નાનુ હતું પણ આજે બહુ વિશાળ બન્યું છે.

આજે તો આ મંદિર તીર્થધામ બની ગયું છે. વિશાળ માત્રામાં એકઠી થતી જનમેદની ખાસ કરીને ગોળ, પતાસા અને નારિયેળનો પ્રસાદ અહીઁ ચડાવે છે. દર મંગળવારે અને શનિવારે ભંડારો થાય છે. કહેવાય છે કે, મંદિર પ્રત્યે લોકોને અદ્ભુત શ્રધ્ધા છે.

જય બજરંગબલી!

આર્ટીકલ સારો લાગ્યો હોય, જાણકારી સારી લાગી હોય તો શેર કરીને બીજાને પણ વંચાવજો. ધન્યવાદ!

Share this Story

Related Posts

ભેળપુરી સમાચારપત્ર

ખટ-મીઠ્ઠી ભેળપુરી હવે સીધા તમારા મેઈલ પર મેળવો.

About Dharmesh Vyas

Dharmesh Vyas

Dharmesh Vyas is a Technocrat but Funny man originally from Rajkot and one of the most popular person on social media like Facebook by running few of his fun pages. Now living in Dubai and one of the co-hosts of this site, Dharmesh Vyas will be a great assert for Bhelpoori.Com in future.

તાજા લેખો

ગોંડલના મહારાજા ભગવતસિંહજીએ એક કંસારાની દુકાન બહાર ફૂટપાથ પર વાસણો ભરેલો કોથળો જોયો ત્યારે…

ગોંડલના મહારાજા ભગવતસિંહજીએ એક કંસારાની દુકાન બહાર ફૂટપાથ પર વાસણો ભરેલો કોથળો જોયો ત્યારે…

ઓટીજી (ઓવન) અને માઈક્રોવેવ બંને વચ્ચે આ ફરક છે – ઘણાને ખબર જ નથી એ ચોંકી જશે

ઓટીજી (ઓવન) અને માઈક્રોવેવ બંને વચ્ચે આ ફરક છે – ઘણાને ખબર જ નથી એ ચોંકી જશે

સ્પૅનમાં સાઈકલ રેસ દરમિયાન એક પ્રતિસ્પર્ધીની સાઈકલમાં પંક્ચર થઈ ગયું ત્યારે…

સ્પૅનમાં સાઈકલ રેસ દરમિયાન એક પ્રતિસ્પર્ધીની સાઈકલમાં પંક્ચર થઈ ગયું ત્યારે…

જયારે કોર્ટની બહાર ચા વેચનારાની દીકરી એ જ કોર્ટમાં જજ બની અને પછી…..

જયારે કોર્ટની બહાર ચા વેચનારાની દીકરી એ જ કોર્ટમાં જજ બની અને પછી…..

પાકિસ્તાન સેમી-ફાઈનલ માં આવી શકે છે – આ રહ્યો રસ્તો જે પાકિસ્તાની પ્લેયર્સને ખબર છે

પાકિસ્તાન સેમી-ફાઈનલ માં આવી શકે છે – આ રહ્યો રસ્તો જે પાકિસ્તાની પ્લેયર્સને ખબર છે

87 વર્ષીય આ પટલાણીએ જીતી લીધા કરોડો ભારતીયોના દિલ – વિડીયો કલીપ જોવા જેવી છે

87 વર્ષીય આ પટલાણીએ જીતી લીધા કરોડો ભારતીયોના દિલ – વિડીયો કલીપ જોવા જેવી છે

ભારતમાં પ્રથમ ક્રિકેટ ઇસ 1721માં અહિયાં રમાયું હતું – આ રાજ્યનો ક્રિકેટ સાથે ખુબ જુનો સંબંધ છે

ભારતમાં પ્રથમ ક્રિકેટ ઇસ 1721માં અહિયાં રમાયું હતું – આ રાજ્યનો ક્રિકેટ સાથે ખુબ જુનો સંબંધ છે

error: Content is protected !!