આપણાં તહેવારો
સ્ત્રીઓના પતિદેવ માટે થતા અલગ-અલગ વ્રતના ધાર્મિક, સામાજિક અને વૈજ્ઞાનિક મહત્વ સમજવા જેવા છે

સ્ત્રીઓના પતિદેવ માટે થતા અલગ-અલગ વ્રતના ધાર્મિક, સામાજિક અને વૈજ્ઞાનિક મહત્વ સમજવા જેવા છે

આજથી શરૂ થતા તહેવારો માં દીકરીઓ માટેના શરૂ થતાં વ્રતો અંગે ની થોડી સામાજિક પણ સાયન્ટિફિક માન્યતાઓ સાથે એક લખાણ મુકું છું, ગમે તો વધાવજો…

પુરા વિશ્વ માં સારા પતિ માટે જુદી જુદી ધાર્મિક માન્યતા છે જ ..

યુરોપ માં સારા પતિ માટે પાઈ ને પાય માટે ફૂલવાડી નું મહત્વ દીકરીઓ ને સમજાવ્યા જ છે જે આજે પણ ત્યાંના લોકો એને ધાર્મિક નહીં પણ મનુષ્ય ની અંદર ના ડેવિલ ( શૈતાન ) ને એંજલ ના ભેદ સમજવા માટે કરે જ છે..

હવે ગૌરી વ્રત સારા પતિ માટે નહીં જે પતિ હોય એ સારો પતિ બની ને રહે.. સ્વસ્થ બની ને રહે ઈ માટે થાય છે જેથી સ્ત્રીઓ સ્વસ્થ પતિ દ્વારા સ્વસ્થ બાળક આપી શકે.. ( ટીપીકિલ સાયન્સ યુ નો )

ગૌરી વ્રત કે સોમ સોમવાર કે દિવસો કે જાગરણ પાછળ નો સાયન્સ હેતુ પણ કુદરત દ્વારા સ્ત્રીઓ ના શરીર માં જે તત્વ રાખ્યું છે ઈ મજબૂત કરવા માટે પ્રિ ટ્રાયલ હોય છે.. લગ્ન બાદ સ્ત્રીઓ જયારે સગર્ભા બને ત્યાર રાત દિવસ એક સમાન બની જાય છે મતલબ નીંદ ભોજન માટે કોઈ ફિક્સ ટાઈમ ટેબલ રહેતું નથી આવી ફિઝિકલ કપરી સ્થિતિ ને એડવાન્સ માં ખાળવા માટે રાત ના જાગવા નું શરૂ થાય છે જેથી પ્રેગ્નસી દરમ્યાન જો રાત જાગવું પડે તો સ્થિતિ અસહ્ય ના થઇ જાય પેટ માં બાળક ને સાથે રાત જાગવું પડે તો આ જાગરણ કે જાગી ના શકે ઈ સ્ત્રીઓ માટે ખુબ જ કપરી ને મોટી રાત બની જાય છે ( કોઈ સારા જાણકાર કે ડો.નીલા મોહિલે જેવા ઉત્તમ ગાયનેક ડોક્ટર પાસે થી પણ આ માહિતી ની પુષ્ટિ મળી જશે ) હવે આ તો થયી સાયન્સ બેઝ ઇન્ફો સમજાય તો અભિનંદન નો સમજાય તો વંદન…

હવે સમાજીક રીતે જોઈએ તો ક્યાં શાસ્ત્રો માં કે ક્યાં પંડિત આવું કહે છે ગૌરી વ્રત કરો એટલે સ્કુલ એજ્યુકેશન નહિ લેવા નું ?? ભણેલ ગણેલ શબ્દ માં જ સ્કુલ એજ્યુકેશન ને ભણેલ શબ્દ માટે ને જીવન ના ઘડતર માટે કુટુંબ પરિવાર સમાજ જ્ઞાતિ જાતિ દેશ મહોલ્લો રાજ્ય માં થી જે અભ્યાસ ક્રમ માં પણ નો સામેલ હોય જે નું આંકલન જાતે જ શીખવું પડે એને ગણેલ કહેવાય.. વ્રત ઉપવાસ જાગરણ આવા ગણતર છે જે ભવિષ્યઃ માં થતી ઘટના ને દુર્ઘટના માં તબદીલ થતા રોકે છે.. માટે જયારે હજારો નહીં લાખો ની સંખ્યા માં ભણેલ સ્ત્રીઓ પોતાના અધિકાર જાણવા છતાં પણ જો ગણેલ ના હોય તો ઈ જાણકારી ઝીરો જ છે માટે ગણેલ સ્ત્રીઓ જ ( જો ઈ ભણેલ ના હોય તો પણ ) ના જ પતિ સારા મળે છે કે સારા પતિ કયો છે ઈ સમજી શકે છે લક બાય ચાન્સ નો ઓળખી શકી હોય તો પતિ ને સુધારી શકે છે…

પુરુષ નું જુગારી હોવું કે નશાખોર હોવું ( નશા ના પણ ઘણા પ્રકાર હોય છે આધુનિક છે એવું દેખાડવા પોતાની જ સંસ્કૃતી વિષે જાણ્યા સમજયા વગર બદબોઈ કરવી પણ એક નશો જ છે ) અનેક કારણો પર નિર્ભર છે જ્યાં દેશો માં આવા વ્રત નથી ત્યાં નશેડી જુગારી પણ નહીં હજારો ની મોત કરી નાખતા આતંકવાદી પણ ને ધૃણાસ્પદ સિરિયલ કિલરો પણ છે જે વિદેશી સભ્યતા ના દાખલા પર ગૌરી વ્રત જેવા ઉમદા સંસ્કાર ને બદનામ કરવા માં આવે છે ઈ જ વિદેશી સભ્યતા માં જુગાર ને નશો ત્યાંનું લોકજીવન નો હિસ્સો છે માટે મારી પણ 21 મી સદી ની બહેન દીકરીઓ ને મોટી અપીલ છે કે કોઈ ના દોરયવા ના જવું આપણો હિન્દૂ ધર્મ જ આપણું શિક્ષણ છે ઉદાહરણ જોવું હોય તો ફક્ત શિક્ષણ ના હોવા છતાં ધાર્મિક વ્રત ને સન્માન પૂર્વક પાળનાર હીરાબા ના કુખે હજાર તકલીફ વેઠી ને નારેન્દ્રભાય જેવો હીરો પાકીઓ છે ને હજારો દોમદાહબી સાથે ઉચ્ચ શિક્ષિત માં સોનિયા ની કુખે મંદબુદ્ધિ રાહુલ પાક્યો છે.

Thanks to Prithvirajsinh Rana..

Share this Story

Related Posts

ભેળપુરી સમાચારપત્ર

ખટ-મીઠ્ઠી ભેળપુરી હવે સીધા તમારા મેઈલ પર મેળવો.

About Dharmesh Vyas

Dharmesh Vyas

Dharmesh Vyas is a Technocrat but Funny man originally from Rajkot and one of the most popular person on social media like Facebook by running few of his fun pages. Now living in Dubai and one of the co-hosts of this site, Dharmesh Vyas will be a great assert for Bhelpoori.Com in future.

તાજા લેખો

પ્રકૃતિપ્રેમીઓ અને પર્યટકોના આકર્ષણ સમા ગુજરાતના પોલો જંગલોમાં આ ટીમ ગઈ અને પછી…..

પ્રકૃતિપ્રેમીઓ અને પર્યટકોના આકર્ષણ સમા ગુજરાતના પોલો જંગલોમાં આ ટીમ ગઈ અને પછી…..

કાજલ ઓઝા વૈદ્યે, અશ્વિન સામે બદનક્ષીનો દાવો માંડ્યો – અશ્વિને ફેસબુક પર આવું લખેલું

કાજલ ઓઝા વૈદ્યે, અશ્વિન સામે બદનક્ષીનો દાવો માંડ્યો – અશ્વિને ફેસબુક પર આવું લખેલું

આ ક્યુટ છોકરીના મોટા ફેન બની ગયા લદ્દાખનાં બીજેપી સાંસદ – વિડીયો શેર કરીને કહ્યું આ છોકરી…

આ ક્યુટ છોકરીના મોટા ફેન બની ગયા લદ્દાખનાં બીજેપી સાંસદ – વિડીયો શેર કરીને કહ્યું આ છોકરી…

અભિષેકને લીધે પોતાના બાળકોને ક્યારેય બોલીવુડમાં નથી લાવવા માંગતી શ્વેતા – કહ્યું જે રીતે લોકો અભીનો…

અભિષેકને લીધે પોતાના બાળકોને ક્યારેય બોલીવુડમાં નથી લાવવા માંગતી શ્વેતા – કહ્યું જે રીતે લોકો અભીનો…

કેરિયર બચાવવા ટકલા બની ગયેલા આ ૧૦ લોકપ્રિય બોલીવુડ સ્ટાર્સને કરાવવી પડેલી સર્જરી – આ હજુ છે બધાનો ફેવરીટ

કેરિયર બચાવવા ટકલા બની ગયેલા આ ૧૦ લોકપ્રિય બોલીવુડ સ્ટાર્સને કરાવવી પડેલી સર્જરી – આ હજુ છે બધાનો ફેવરીટ

મોરારીબાપુ અને સ્વામીનારાયણ  વિવાદમાં કાજલ ઓઝાએ જયારે કહ્યું – જે સાધુ પોતાની ઇન્દ્રિયો ઉપર કાબુ….

મોરારીબાપુ અને સ્વામીનારાયણ વિવાદમાં કાજલ ઓઝાએ જયારે કહ્યું – જે સાધુ પોતાની ઇન્દ્રિયો ઉપર કાબુ….

મોરારીબાપુ ને એકતરફી આપેલ વચન નો ભંગ કરીને જય વસાવડા એ કંઇક આવું કહ્યું ….

મોરારીબાપુ ને એકતરફી આપેલ વચન નો ભંગ કરીને જય વસાવડા એ કંઇક આવું કહ્યું ….

error: Content is protected !!