માસૂમિયતના વરખ, હું તું અને આપણે
પરિવારમાં એકતા જાળવી રાખવા માટે યાદ રાખવા જેવી મહત્વની ત્રણ વસ્તુઓ

પરિવારમાં એકતા જાળવી રાખવા માટે યાદ રાખવા જેવી મહત્વની ત્રણ વસ્તુઓ

જીંદગીની ભાગદોડ અને પૈસાની જરૂરિયાતે સંબંધોનાં મૂલ્યને બોજ બનાવી દીધો છે. નોકરી, સોસાયટી, પત્ની અને બાળકોની જરૂરિયાતોમાં માણસ એટલો બધો વ્યસ્ત થઈ ગયો છે કે ઘણા બધા લાગણી સંબંધો ભુલાઈ ગયા છે. આજે માણસ પાસે એટલો સમય જ નથી કે તે કોઈના વિશે વિચારી શકે. આની સીધી અસર આપણા નજીકના સંબંધો પર પડી રહી છે. જે આપણા પોતાના છે, આજે ભાઈ-ભાઈ વચ્ચે ઝઘડા થાય છે, દિકરો બાપના કહ્યામાં નથી, પવિત્ર સંબંધોનું નિકંદન નીકળી ગયું છે. પરિસ્થિતિ એવી છે કે એક જ ઘરમાં રહેનાર લોકોને એકબીજાનાં ખબર-અંતર પૂછવાનો પણ સમય નથી. મરી રહેલ લાગણીને રોકવા અને પરિવારને બચાવવા માટે આજે અમે તમને કેટલીક એવી બાબતો જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ કે જેનાથી તમે પરિવાર સાથે વધુ બહેતરીન જીવન પસાર કરી શકશો.

જો પરિવારમાં તાલમેલની ખામી હોય તો ઘરના બધા સભ્યો લાંબા સમય સુધી એક સાથે ખુશ ન રહી શકે. પરિવારમાં એકતા જાળવી રાખવા માટે આ ત્રણ બાબતોનું ધ્યાન રાખવું જોઈએ.

વડીલોએ પરિવારને કંટ્રોલ કરવું જોઈએ:


મોટા પરિવારોમાં અથવા જે ઘરમાં એક સાથે બે કરતા વધારે પેઢી રહે છે. એમની વચ્ચે વૈચારિક મતભેદ હોવા સ્વાભાવિક છે. અલગ-અલગ કાર્યક્ષેત્ર, વિવિધ મિત્ર મંડળ અને વ્યવહારમાં વિભિન્નતા સંબંધોમાં ધીરે-ધીરે વિપરીત અસર કરે છે. બાપદાદાની મિલકત, કમાણીની સરખામણી, જવાબદારીઓ અને નિયંત્રણની ખામી આ બધું ભેગું થવાથી સંબંધોમાં તિરાડ પડવા લાગે છે. એવામાં ઘરના વડીલોનો હસ્તક્ષેપ આવશ્યક બની જાય છે. ઘરના મોટા અને વડીલોનું કામ છે કે બંને પક્ષો વચ્ચે સમાધાનની સાથો-સાથ નિષ્પક્ષ રીતે સંતોષની ભાવના ઉભી કરવી. જે પરિવારમાં આવા સમજુ વડીલો ન હોય તે ઘરની સ્થિતી ઘણી તણાવ-યુક્ત અને નાજુક હોય છે.

દરેક નિર્ણયમાં પરિવારને પ્રાધાન્ય આપવું :


પરિવારને એક સૂત્રમાં બાંધીને રાખવા માટે એકબીજાનું સન્માન ખૂબ જ જરૂરી છે. મોટાભાગે સંયુક્ત કુટુંબમાં લોકો પોતાનાં અંગત સ્વાર્થ માટે પોતાના પરિવારજનો સાથે જ ખોટું કરવા લાગે છે. પરિણામ સ્વરૂપે એકબીજા વચ્ચે મતભેદ અને મન મોટાવની સ્થિતિ ઉભી થાય છે અને છેલ્લે કુટુંબનાં ભાગલાની વાત સામે આવે છે. એટલા માટે પરિવારની એકતા માટે જરૂરી છે કે પોતાનો અંગત સ્વાર્થ ત્યાગીને હંમેશા પોતાના પરિવારનાં કલ્યાણ વિશે વિચારવું જોઈએ. સંયુક્ત કુટુંબમાં ભાઈચારો, ત્યાગ અને સમજણ ખૂબ જ જરૂરી છે.

પરિવારની એકતા અને મહત્વને સમજો :


આજના સમયમાં દરેકની જીંદગીમાં ઘણા પ્રકારની સમસ્યાઓ અને ટેન્શન છે. બહારની દુનિયા સાથે તાલમેલ જાળવી રાખવા માટે ડગલે ને પગલે મુશ્કેલીઓનો સામનો કરવો પડે છે. આવી પરિસ્થિતિમાં તમારા પરિવારનાં સાથ-સહકાર દ્વારા તમે ગમે તેવી સમસ્યાઓનો સામનો કરી શકો. વ્યક્તિએ આ વાતનું મહત્વ સમજવું જોઈએ અને દરેક પરિવારે હળીમળીને રહેવું જોઈએ. કારણ કે જીવનની દરેક ચડતી-પડતી સમયે એક તમારો પરિવાર જ છે કે જે તમારી પડખે ઉભો રહે છે.

મિત્રો, ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ પરની આ જીવન ઉપયોગી પોસ્ટ પસંદ આવી હોય તો કમેન્ટ અને શેર કરજો.

Share this Story

Related Posts

ભેળપુરી સમાચારપત્ર

ખટ-મીઠ્ઠી ભેળપુરી હવે સીધા તમારા મેઈલ પર મેળવો.

About Dharmesh Vyas

Dharmesh Vyas

Dharmesh Vyas is a Technocrat but Funny man originally from Rajkot and one of the most popular person on social media like Facebook by running few of his fun pages. Now living in Dubai and one of the co-hosts of this site, Dharmesh Vyas will be a great assert for Bhelpoori.Com in future.

તાજા લેખો

ગોંડલના મહારાજા ભગવતસિંહજીએ એક કંસારાની દુકાન બહાર ફૂટપાથ પર વાસણો ભરેલો કોથળો જોયો ત્યારે…

ગોંડલના મહારાજા ભગવતસિંહજીએ એક કંસારાની દુકાન બહાર ફૂટપાથ પર વાસણો ભરેલો કોથળો જોયો ત્યારે…

ઓટીજી (ઓવન) અને માઈક્રોવેવ બંને વચ્ચે આ ફરક છે – ઘણાને ખબર જ નથી એ ચોંકી જશે

ઓટીજી (ઓવન) અને માઈક્રોવેવ બંને વચ્ચે આ ફરક છે – ઘણાને ખબર જ નથી એ ચોંકી જશે

સ્પૅનમાં સાઈકલ રેસ દરમિયાન એક પ્રતિસ્પર્ધીની સાઈકલમાં પંક્ચર થઈ ગયું ત્યારે…

સ્પૅનમાં સાઈકલ રેસ દરમિયાન એક પ્રતિસ્પર્ધીની સાઈકલમાં પંક્ચર થઈ ગયું ત્યારે…

જયારે કોર્ટની બહાર ચા વેચનારાની દીકરી એ જ કોર્ટમાં જજ બની અને પછી…..

જયારે કોર્ટની બહાર ચા વેચનારાની દીકરી એ જ કોર્ટમાં જજ બની અને પછી…..

પાકિસ્તાન સેમી-ફાઈનલ માં આવી શકે છે – આ રહ્યો રસ્તો જે પાકિસ્તાની પ્લેયર્સને ખબર છે

પાકિસ્તાન સેમી-ફાઈનલ માં આવી શકે છે – આ રહ્યો રસ્તો જે પાકિસ્તાની પ્લેયર્સને ખબર છે

87 વર્ષીય આ પટલાણીએ જીતી લીધા કરોડો ભારતીયોના દિલ – વિડીયો કલીપ જોવા જેવી છે

87 વર્ષીય આ પટલાણીએ જીતી લીધા કરોડો ભારતીયોના દિલ – વિડીયો કલીપ જોવા જેવી છે

ભારતમાં પ્રથમ ક્રિકેટ ઇસ 1721માં અહિયાં રમાયું હતું – આ રાજ્યનો ક્રિકેટ સાથે ખુબ જુનો સંબંધ છે

ભારતમાં પ્રથમ ક્રિકેટ ઇસ 1721માં અહિયાં રમાયું હતું – આ રાજ્યનો ક્રિકેટ સાથે ખુબ જુનો સંબંધ છે

error: Content is protected !!