હોમ મેઈડ માસ્ક યુઝ કરતા હો તો ચેતી જજો – આટલી વસ્તુઓ નું ધ્યાન જરૂર રાખજો

દેશમાં કોરોના વાયરસ ઝડપથી ફેલાઈ રહ્યો છે. આ વાયરસથી સંક્રમિત લોકોની સંખ્યા 4 હજારથી વધી ગઈ છે. જ્યારે સો થી વધુ લોકોનાં મોત નીપજ્યાં છે. કોરોના વાયરસના ચેપના ફેલાવાને રોકવા માટે આખા દેશમાં 14 મી એપ્રિલ સુધી લોકડાઉન છે. આ દરમિયાન સરકારે લોકોને અપીલ કરી છે કે આ યુદ્ધ આગામી બે મહિના સુધી થવાની છે. આ સાથે, ઘરેલું માસ્ક પહેરવાની સલાહ પણ આપવામાં આવી છે. આવી સ્થિતિમાં, આપણે સતત જરૂરી સાવચેતી રાખવાની જરૂર છે. જો તમે પણ ઘરે માસ્કનો ઉપયોગ કરી રહ્યાં છો, તો તમારે આ બાબતોની કાળજી લેવી જ જોઇએ

વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશનના અહેવાલ મુજબ, જો 80 ટકા વસ્તી માસ્કનો ઉપયોગ કરે છે તો વાયરસના આઉટ બ્રેકને અટકાવી શકાય છે. માસ્કનો ઉપયોગ એવા સ્થળોએ થવો જોઈએ જ્યાં વસ્તી ગીચતા વધારે છે.

જ્યારે પણ તમે ઘરે માસ્ક બનાવો ત્યારે 100% શુદ્ધ સુતરાઉ કાપડથી જ બનાવો. ખાતરી કરો કે કપડાં સાફ છે. જો તમે ઈચ્છો છો, તો માસ્ક બનાવતા પહેલા તેને એક વાર ધોઈ લો. તે જ સમયે, જો તમે વપરાયેલા કપડાંનો માસ્ક બનાવી રહ્યા છો, તો પછી તેને ગરમ પાણીમાં મીઠું ઉમેરીને 5 મિનિટ સુધી બરાબર ઉકાળો. આ પછી, કાપડને સૂકવો અને પછી માસ્ક બનાવો.

ચહેરો, નાક અને મોં તમારા માસ્કથી સારી રીતે coveredંકાયેલ છે. ધ્યાનમાં રાખો કે હોમમેઇડ માસ્કમાં કોઈ સ્થાન નથી.

તમારા માસ્કને કોઈની સાથે શેર ન કરો. તમારા પરિવારના સભ્યો સાથે પણ શેર ન કરો. એક વાતનું ધ્યાન રાખો કે માસ્ક પહેર્યા પછી પણ નિયમિત સમયમાં હાથ ધોતા રહેશો. જ્યારે તમે તમારા હાથ ધોશો, ત્યારે ઓછામાં ઓછું 20 સેકંડ માટે તેને ધોવાનું ભૂલશો નહીં. તમારા ચહેરા, નાક અને મો ને અડવાનું કરવાનું ટાળો.

જો તમે માસ્ક પહેરો છો, તો પણ ઓછામાં ઓછું 2 મીટરનું સામાજિક અંતર રાખો. તે તમારું સંપૂર્ણ રક્ષણ કરશે નહીં. આવી સ્થિતિમાં, જો તમે કોઈ ચેપગ્રસ્ત વ્યક્તિના સંપર્કમાં આવશો, તો ચેપ લાગવાનું જોખમ વધારે છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

error: Content is protected !!