પ્રકૃતિનું રીનોવેશન – હરિદ્વાર ગંગાનું પાણી એટલું ચોખ્ખું થઇ ગયું છે કે ફોટા જોઈ તમારી આંખો પર વિશ્વાસ નહિ આવે

કોરોના વાયરસના આંતકને કાબૂમાં લેવા ભારતમાં લાગુ રાષ્ટ્રવ્યાપી લોકડાઉન દરમિયાન કુદરત પોતાનું સમારકામ કરતી હોવાનું લાગે છે. આ દિવસોમાં હરિદ્વારમાં ગંગા નદીનું પાણી ખૂબ સાફ થઈ ગયું છે. આવી શુધ્ધ નદીની નીચેની જમીનની સપાટી સ્પષ્ટ દેખાય છે.

લોકડાઉન હેઠળ વાહનો, મોલ્સ, બજારો, પર્યટન સ્થળો, ટ્રેનો, વિમાન બધા જ રસ્તાઓ પર બંધ છે. લોકો ઘરોમાં છે. વ્યવસાય અને સામાન્ય પ્રવૃત્તિઓ બંધ છે.

તેનાથી ગંગાના પાણીની ગુણવત્તામાં ઘણો સુધારો થયો છે. નિષ્ણાંતોના મતે લોકડાઉન સમયે ગંગાના પાણીમાં 40 થી 50 ટકાનો સુધારો થયો છે.

નદીને સાફ કરવાના પ્રયત્નોમાં વર્ષોથી ઘણી યોજનાઓ બની છે અને કેટલા પૈસા ખર્ચવામાં આવે છે. પરંતુ લોકડાઉન દરમિયાન જેવા પરિણામો ક્યારેય મળ્યા નથી.

કહી દઈએ કે કોરોના ચેપને ધ્યાનમાં રાખીને, જિલ્લા મેજિસ્ટ્રેટ સી. રવિશંકરે 20 માર્ચથી હરિદ્વારની હર કી પાડી ખાતે ઐતહાસિક ગંગા આરતીમાં સામાન્ય લોકોનો પ્રવેશ બંધ કરી દીધો હતો. આરતીનું જીવંત પ્રસારણ કરવામાં આવી રહ્યું છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

error: Content is protected !!