એશિયા ના સૌથી નાના આ દેશ વિષે અને ત્યાની અનેરી વાતો વાંચીને કંઇક નવું જાણવા મળશે

વિશ્વના ઘણા દેશો છે. જે ખૂબ જ નાના છે અને ત્યાંની વસ્તી વધારે નથી. જોકે યુરોપ ખંડ પર સ્થિત વેટિકન સિટી, વિશ્વનો સૌથી નાનો દેશ માનવામાં આવે છે. પરંતુ શું તમે જાણો છો કે એશિયા ખંડમાં સૌથી નાનો દેશ કયો છે? હિંદ મહાસાગરમાં આવેલો આ દેશ ખૂબ જ સુંદર છે. તે શ્રીલંકાથી લગભગ 983 કિમી અને લક્ષદ્વીપ, ભારતથી 793 કિમીના અંતરે આવેલ છે.

ખરેખર માલદીવ એક ટાપુ છે. અહીં કુલ 1,192 ટાપુઓ છે. જેમાંથી ફક્ત 200 ટાપુઓની સ્થાનિક વસાહત છે, જ્યારે કેટલાક પ્રવાસીઓ માટે છે, જ્યાં સુંદર રીસોર્ટ અને હોટલ બનાવવામાં આવી છે. એક અનુમાન મુજબ દર વર્ષે લગભગ છ લાખ પ્રવાસીઓ માલદીવની મુલાકાતે આવે છે.

માલદીવ એક મુસ્લિમ દેશ છે. જો કે, હંમેશાં એવું થતું ન હતું. દેશ 12 મી સદી સુધી હિન્દુ રાજાઓ હેઠળ રહ્યો, પરંતુ પાછળથી તે બૌદ્ધ ધર્મનું કેન્દ્ર બન્યું અને ધીમે ધીમે સમય જતાં તે સંપૂર્ણપણે મુસ્લિમ રાષ્ટ્રમાં પરિવર્તિત થઈ ગયું. અહીં સૌથી મહત્વની વાત એ છે કે કોઈ પણ મુસ્લિમ વ્યક્તિ માલદીવનો નાગરિક બની શકતો નથી.

માલદીવ પૃથ્વી પરના બધા અવાહક દેશોમાં સૌથી નીચો છે. તે દરિયાની સપાટીથી માત્ર 1.5 મીટરની ઉપર છે. જો ક્યારેય સુનામી આવે છે, તો આ દેશમાં ડૂબી જવાની સંભાવના છે. તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે વિશ્વની પ્રથમ અંડરવોટર કેબિનેટ બેઠક માલદીવમાં મળી હતી. 2009 માં આ બેઠકની અધ્યક્ષતા તત્કાલીન રાષ્ટ્રપતિ મોહમ્મદ નશીદ કરી હતી.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

error: Content is protected !!