રેલવે પેસેન્જર ને રિફંડ આપશે જયારે વિમાની કંપનીઓ એ આવી ઓફર આપી

ભારતીય રેલ્વેએ મંગળવારે 3 મે સુધી ઓનલાઇન બુક કરાવેલ તમામ ટિકિટોની સંપૂર્ણ રકમ પરત આપવાની જાહેરાત કરી છે. રેલવેએ કહ્યું કે બુક કરાયેલ ટિકિટ રદ કરવામાં આવશે અને ગ્રાહકના ખાતામાં આપમેળે રિફંડ થઈ જશે. જો કે, બુકિંગ કાઉન્ટર્સથી એડવાન્સ ટિકિટ બુક કરનારાઓને ફક્ત 31 જુલાઈ સુધી રિફંડનો લાભ આપવામાં આવશે.

જો કે, રેલ્વેથી વિપરીત, એરલાઇન્સ રદ થયેલ ટિકિટના બદલામાં રિફંડ આપવાનો ઇનકાર કરી ચૂકી છે. તેના બદલે, લોકડાઉનનાં પહેલા તબક્કાને લીધે, મોટી ખોટનો ભોગ બનેલી એવિએશન કંપનીઓએ બીજી તારીખ માટે ટિકિટ ફરીથી ગોઠવવાની ઓફર કરી છે. આ માટે કોઈ વધારાનો ચાર્જ લેવામાં આવશે નહીં.

અગાઉ રેલ્વેએ એમ પણ કહ્યું હતું કે જો કોઈ ગ્રાહક પાસે કોઈ ટ્રેનમાં એડવાન્સ બુકિંગ હોય જે આજ સુધી રદ જાહેર કરાયું નથી તો આવા ગ્રાહકને પણ ટિકિટ રદ કરવા પર સંપૂર્ણ રિફંડ આપવામાં આવશે.

તમને જણાવી દઈએ કે મંગળવારે વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી દ્વારા કોરોના વાયરસ રોગચાળાને લીધે દેશભરમાં લોકડાઉન 3 મે સુધી લંબાવાની જાહેરાત બાદ રેલવેએ પણ તેની તમામ પેસેન્જર ટ્રેન સેવાઓ સ્થગિત કરી હતી. રેલવેએ એમ પણ કહ્યું હતું કે તેણે આગામી ઓર્ડર સુધી ઇ-ટિકિટ સહિતની કોઈપણ એડવાન્સ ટિકિટ બુકિંગ પર પ્રતિબંધ મૂક્યો છે. જો કે, એડવાન્સ ટિકિટ રદ કરવાની ઓનલાઇન સુવિધા ચાલુ રહેશે.

• ડીજીસીએએ એક પરિપત્ર બહાર પાડ્યો

વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ મંગળવારે બીજા તબક્કાના લોકડાઉનની જાહેરાત કર્યા પછી, હવાઈ નિયમનકાર ડીજીસીએએ 3 મે સુધી તમામ સ્થાનિક અને આંતરરાષ્ટ્રીય એરલાઇન્સનું સસ્પેન્શન ચાલુ રાખવા માટે એક પરિપત્ર બહાર પાડ્યો હતો. આ અંગે પ્રતિક્રિયા આપતાં વિસ્તારા એરલાઇન્સના પ્રવક્તાએ જણાવ્યું હતું કે, “અમારા મુસાફરો 31 ડિસેમ્બર સુધી કોઈપણ અન્ય તારીખ માટે તેમની ટિકિટ ફરીથી ગોઠવી શકે છે.

તેમ છતાં તેમની પાસેથી કોઈ રીશેડ્યુલિંગ ચાર્જ લેવામાં આવશે નહીં, મુસાફરોને ભાડાનો તફાવત ચૂકવવો પડશે. ગોએઅરના પ્રવક્તાએ એમ પણ કહ્યું હતું કે તેમની એરલાઇન્સ તેમના મુસાફરોને કોઈપણ વધારાના શુલ્ક વગર 3 મે, 2021 સુધી કોઈપણ તારીખે બુકિંગને ફરીથી સેટ કરવાની ઓફર કરી રહી છે.

ઈન્ડિગો એરલાઇન્સે એ પણ જાહેરાત કરી છે કે ટિકિટ રદ કરવા માટે પૈસા પરત કરવાને બદલે, તેઓએ એક જ ટિકિટના પી.એન.આર. માં ક્રેડિટ તરીકે ઉપયોગ માટે આવતા એક વર્ષ માટે ડિપોઝિટ રાખવી પડશે. મુસાફરો તેની નવી ટિકિટ કોઈપણ સમયે 28 ફેબ્રુઆરી 2021 સુધી બુક કરાવીને તેના દ્વારા મુસાફરી કરી શકે છે.

• લગભગ 39 લાખ ટિકિટ બુક કરાઈ હતી

રેલવેના જણાવ્યા મુજબ, લોકડાઉન 2 ના અમલના કારણે 15 એપ્રિલથી 3 મે સુધી બુક કરાયેલ લગભગ 39 લાખ ટિકિટ રદ કરવામાં આવશે. આ ટિકિટો રેલવે દ્વારા 14 એપ્રિલના રોજ બુક કરવામાં આવી હતી, જ્યારે લોકડાઉનનો પ્રથમ તબક્કો પૂરો થયો ત્યારે ટ્રેનો સંચાલિત થવાની સંભાવનાને આધારે.

તમને જણાવી દઈએ કે કોરોના વાયરસ રોગચાળો ફાટી નીકળતાં પહેલા રેલ્વે આઈઆરસીટીસીની વેબસાઇટ દ્વારા દરરોજ 5.5 લાખ ટિકિટ બુક કરાવતા હતા. પરંતુ 22 માર્ચના રોજ, સામાન્ય સંજોગોમાં દરરોજ 9 હજાર મુસાફરો અને 3 હજાર મેઇન એક્સપ્રેસ સેવાઓ દોડતી મહામારીના ફાટી નીકળવાના કારણે 15,523 ટ્રેનો રોકી દેવામાં આવી હતી.

• માલ વાહક સેવાઓ પર કોઈ વધારાની પુન પ્રાપ્ત થશે નહીં

ભારતીય રેલ્વેએ મંગળવારે રાષ્ટ્રવ્યાપી લોકડાઉન લંબાઈ જવાને કારણે 3 મે સુધી તેની કાર્ગો સેવાઓ પર કોઈ વધારાના ચાર્જ વસૂલવાની જાહેરાત કરી નથી. અગાઉ, રેલવેએ મોડી ફી, વ્હાર્ફેજ અથવા જગ્યાના ઉપયોગ જેવા વધારાના ચાર્જ પર 14 એપ્રિલના અંત સુધી માલવાહક સેવા પર વધારાના પ્રતિબંધ મૂક્યા હતા.

આ ફ્રી સમય પસાર થયા પછી પણ રેલવેના ગોડાઉનમાંથી કોઈ માલ લેવામાં ન આવે તેવી સ્થિતિમાં મોડા શુલ્ક લેવામાં આવે છે. તમને કહીએ કે દેશમાં લોકડાઉન થવા છતાં, રેલવેએ દરેક જગ્યાએ આવશ્યક ચીજવસ્તુઓની ઉપલબ્ધતા જાળવવા માટે તેમની માલ વાહક ટ્રેનોનું સંચાલન કરવાનું બંધ કર્યું નથી. રેલ્વેના જણાવ્યા અનુસાર, 1 અને 12 એપ્રિલની વચ્ચે, ત્યાં અનાજની 36724 વેગન, ખાંડની 861 વેગન, મીઠાની 1753 વેગન, ખાદ્યતેલોની 606 ટેન્કર વેગન અને 14317 વેગન કૃષિ ખાતરો પરિવહન કરવામાં આવી હતી.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

error: Content is protected !!