હાલની પરિસ્થિતિ ને લીધે પગાર ઘટ્યો છે તો ચિંતા કરવાને બદલે આટલી કાળજી રાખો – વાંધો નહિ આવે

કોરોના નો રોગચાળો થતાં ખરાબ સંજોગોનો સામનો કરી અનેક ક્ષેત્રની કંપનીઓએ તેમના કામદારોના પગારમાં ઘટાડો કરવાની જાહેરાત કરી છે. પગાર કાપ્યા પછી, કોઈપણ કર્મચારી માટે તેમના ઘર ખર્ચનું સંચાલન કરવું ખૂબ મુશ્કેલ હોઈ શકે છે. પગાર ઘટાડવાનું રોકી દેવું તે કર્મચારીના હાથમાં નથી. પરંતુ અમે આ સમસ્યાનો સામનો કરવા માટે અમારા ખર્ચમાં કેટલાક ફેરફાર કરી શકીએ છીએ. આજે અમે તમને આવી જ કેટલીક ટીપ્સ આપવા જઈ રહ્યા છીએ. જેની મદદથી તમે ઓછા પગારમાં પણ સરળતાથી ખર્ચ કરી શકો છો.

આવકના વૈકલ્પિક સ્રોત બનાવો

જો તમને પગારમાં ઘટાડ્યા બાદ તમારા મૂળ ખર્ચને પૂરા કરવામાં મુશ્કેલી આવી રહી છે, તો તમારે આવકના વૈકલ્પિક સ્ત્રોત શોધવું જોઈએ. આ માટે તમે ઓનલાઇન ટ્યુશન આપી શકો છો. હોબીના વર્ગો કરી શકો છો અથવા ઓનલાઇન કાઉન્સેલિંગ શરૂ કરી શકો છો. એવી ઘણી વસ્તુઓ છે કે જેનાથી તમે ઘરેથી આવક મેળવી શકો છો.

તમારી એસઆઈપીની સમીક્ષા કરો

તમે જે ખર્ચ માટે પૈસા બચાવતા હો તે પહેલાં તમારા એસઆઈપીને રોકવાનું ક્યારેય સલાહભર્યું નથી. જો તમે તમારા બિન-મૂળભૂત ખર્ચમાં ઘટાડો કર્યા પછી પણ કંઈપણ રોકાણ કરવાની સ્થિતિમાં નથી તો એસઆઈપી બંધ કરવામાં કંઇ ખોટું નથી. પરંતુ જો તમારી પાસે તમારા બિનજરૂરી અને વધારાના ખર્ચમાં ઘટાડો કર્યા પછી થોડીક રકમ બાકી છે તો તમારે તમારા ધ્યેયને પ્રાપ્ત કરવા માટે તે નાણાંનું રોકાણ કરવું જોઈએ.

નવી લોન લેવાનું ટાળો

પગારમાં કામચલાઉ ઘટાડાને લીધે તમે લોન લેવા માટે તૈયાર થઈ જશો. પરંતુ તમારે આ સમયે લોન લેવી તે ટાળવું જોઈએ. કારણ કે લોન લેવા પર તમને નવી જવાબદારી મળશે. તે જ સમયે, જો તમે તમારી હાલની લોનની હપ્તાને ચુકવવા માટે અસમર્થ છો, તો પછી તમે બેંક દ્વારા આપવામાં આવેલી હપ્તાને મોકૂફ કરવાની યોજના લઈ શકો છો.

તમારે પગારના આ ઘટાડાના સમયમાં તમારા ખર્ચની સમીક્ષા કરવાની જરૂર છે અને જે ખર્ચ જરૂરી નથી તે ઘટાડવાની જરૂર છે. જો કે, લોકડાઉનના આ સમયમાં જ્યારે આપણે બધા ઘરે અને મોલ્સ, બજારો, થિયેટરો વગેરે બંધ રાખીએ છીએ. ત્યારે ખર્ચ પણ તે જ રીતે ઓછા થયા છે. તેમ છતાં, તમારે આવા ખર્ચો ઓળખવાની અને તેમને ઓછા કરવાની જરૂર છે, જે મૂળભૂત ખર્ચ નથી. આ સિવાય, પરિસ્થિતિ સામાન્ય ન થાય ત્યાં સુધી તમારે તમારા બધા મોટા ખર્ચોને ટાળવાની જરૂર છે. આ સાથે, જો તમે કોઈ ખરાબ પરિસ્થિતિમાં અટવાઈ જશો તો તમે આર્થિક રીતે પરેશાન થશો નહિ

તમારા રોકાણ અને ખર્ચનું મૂલ્યાંકન કરો

પગારના કાપને લીધે, તમારે વસ્તુઓના સામાન્ય ન થાય ત્યાં સુધી તમારા ઘરના નવીનીકરણ, હાલની કારના અપગ્રેડ વગેરે જેવા આયોજિત ભાવિ ખર્ચને ટાળવો પડશે. તમારે મૂલ્યાંકન કરવાની જરૂર છે કે શું હવે આ ખર્ચ મહત્વપૂર્ણ છે અથવા ભવિષ્ય માટે ટાળી શકાય છે. જો તમે આ ખર્ચમાં વિલંબ કરી શકો છો, તો તે વધુ સારું રહેશે કારણ કે તે તમારા ઘણા પૈસા બચાવશે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

error: Content is protected !!