૩૦ સેકન્ડમાં જ આ રીતે ખાદ્ય પ્રદાર્થો અને કપડા થશે કોરોના મુક્ત – ગુજરાતીએ કર્યું સંશોધન

ગુજરાતની બે સંસ્થાઓએ કોરોના વાયરસ સામે લડવા માટે બે નવીન સંશોધન કર્યાં છે. એક બાજુ આઇક્રિએટે કોરોના વાયરસના યુવી કિરણો સામે રક્ષણ આપવા માટે એક યંત્રની રચના કરી છે. જ્યારે એટિરાએ દેશમાં પહેલીવાર એન -99 માસ્ક ડિઝાઇન કર્યો છે.

ગુજરાત સરકારની પ્રયોગશાળાએ બે દિવસ પહેલા તબીબી જગતમાં કોરોના વાયરસના જીનોમ ક્રમની શોધ કરીને નોંધપાત્ર કામગીરી કરી હતી. જ્યારે હવે આંતરરાષ્ટ્રીય સેન્ટર ફોર એન્ટરપ્રિન્યોરશિપ એન્ડ ટેક્નોલોજી ક્રિએટનાં વૈજ્ઞાનિક પ્રસેન વિંચુરકરની ટીમ 30 સેકન્ડમાં વાયરસનો નાશ કરી શકે છે. આ માસ્ક અલ્ટ્રા વાયોલેટ જંતુરહિત તૈયાર કરવામાં આવ્યા છે.

ઇનોવેટિવ ટીમના સભ્ય આશિષ જૈન કહે છે કે તે ઘર, ઓફિસ, હોસ્પિટલ અને દુકાનની દરેક ચીજોને વાયરસ મુક્ત બનાવે છે. કપડાં, પુસ્તકો, મોબાઈલ, ચાવીઓ, માસ્ક, ટૂલ્સ, રેલિંગ, માસ્ક, ગ્લોવ્સ, કરિયાણા, ખાદ્ય પદાર્થ, કાગળ અને કપડા સેનેટાઈઝ કરી શકાય છે. તેમને ભારત સરકાર અને ગુજરાત સરકારના આરોગ્ય વિભાગની મંજૂરી મળી છે અને વિદેશમાં મેડિકલ જર્નલમાં સંશોધન પત્ર પણ પ્રકાશિત કરવામાં આવ્યું છે. આઈક્રિએટના સીઈઓ અનુપમ જલોટે કહે છે કે છ મહિનાથી આ વિષય પર કામ ચાલી રહ્યું છે, પરંતુ આ યુવી સ્ટરિલાઇઝરને 14 દિવસમાં નવીનતા આપવામાં આવી છે. આઇ ક્રિએટેડની સ્થાપના વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ ગુજરાતના મુખ્યમંત્રી વખતે કરી હતી. જેની સ્થાપના ઉદ્યોગ સુધી પહોંચાડવા માટે કરવામાં આવી હતી.

અમદાવાદ ટેક્સટાઇલ ઔદ્યોગિક સંશોધન સંઘ આટિરાએ વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશનના માપદંડ અનુસાર એન -99 માસ્ક કપડાની ડિઝાઇન કરી છે. સંરક્ષણ સંશોધન વિકાસ સંગઠને 3,85 લાખ માસ્કના ઉત્પાદન માટે ફેબ્રિક પ્રદાન કર્યું છે. તેની કાર્ય ક્ષમતા 99.99 ટકા હોવાનું કહેવામાં આવે છે અને તેનો ઉપયોગ ઓલ ઇન્ડિયા ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ મેડિકલ સાયન્સ એઈમ્સ, સંરક્ષણ સંસ્થા વગેરે પર થશે. આ પાંચ-સ્તરના માસ્કના પાંચ લાખ પીસનું ઉત્પાદન પણ શરૂ થઈ ગયું છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

error: Content is protected !!