જુન અલમેડા એ વર્ષો પહેલા કરેલી કોરોના પરની રીસર્ચ અત્યારે કામ આવી રહી છે

આ સમયે, આખી દુનિયા કોરોના વાયરસ નામના રોગથી પરેશાન થઈ ગઈ છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ વાયરસને કારણે પ્રાણીઓથી લઈને મનુષ્ય સુધીના લાખો લોકો માર્યા ગયા છે. ઘણા અહેવાલોમાં, તે માણસો દ્વારા ફેલાવામાં આવી રહ્યો છે તેવું કહેવામાં આવે છે. આ દરમિયાન, છેલ્લા કેટલાક દિવસોથી અલમેડા નામ ઈન્ટરનેટ પર વધુ સર્ચ કરવામાં આવી રહ્યું છે, જેમણે પ્રથમ વખત માણસોમાં કોરોના વાયરસ શોધી કાઢી હતી છેવટે, આ મહિલા કોણ હતી અને તેમના સંઘર્ષની વાર્તા શું છે, તે જાણવા છેક સુધી લેખ વાંચજો

કોવિડ -19 એ એક પ્રકારનો કોરોના વાયરસ છે, કોરોના વાયરસ નો સૌ પ્રથમ પ્રકાર જૂન અલમેડા દ્વારા શોધવામાં આવ્યો હતો. તેમનો જન્મ 1930 માં સ્કોટલેન્ડના ગ્લાસગો શહેરની ઉત્તર-પૂર્વમાં વસાહતમાં રહેતા એક ખૂબ જ આસાન પરિવારમાં થયો હતો. આર્થિક સ્થિતિ નબળી હોવાને કારણે તેણે 16 વર્ષની ઉંમરે શાળા છોડી દીધી હતી. ત્યારબાદ તેણે ગ્લાસગો શહેરની એક લેબમાં ટેકનિશિયન તરીકે કામ કરવાનું શરૂ કર્યું. પછી તેમને પોતાનું કારકીર્દિ બનાવવાનું નક્કી કરી લીધી. તેમને વાયરસની ઓળખ જ કરી નહોતી જેમની રચના અગાઉ અજાણ હતી, પરંતુ તેના કાર્યથી વાયરલ ચેપના પેથોજેનેસિસ પર પણ પ્રકાશ પાડ્યો હતો. પાછળથી તે નવી શક્યતાઓને શોધવા માટે લંડન ગયા હતા અને વર્ષ 1954 માં તેણે વેનેઝુએલાના કલાકાર એનરીક અલમેડા સાથે લગ્ન કર્યા.

અલમેડા અને તેના પતિ બંને લગ્ન પછી કેનેડા ગયા, જ્યાં તેમને ટોરોન્ટોમાં કેન્સર ઇન્સ્ટિટ્યૂટમાં ઇલેક્ટ્રોન માઇક્રોસ્કોપી ટેકનિશિયન તરીકે નિયુક્ત કરવામાં આવ્યા. યુકે જૂન અલમેદાના કાર્યનું મહત્વ સમજી ગયો અને 1964 માં, તેણે લંડનની સેન્ટ થોમસ મેડિકલ સ્કૂલમાં કામ કરવાની દરખાસ્ત કરી. કેનેડાથી પાછા ફર્યા પછી, અલમેડાએ તે દિવસો યુકેના સેલિસબરી વિસ્તારમાં સામાન્ય શરદી અને શરદી અંગે સંશોધન કરનાર ડોકટર ડેવિડ ટાયરલ સાથે સંશોધન શરૂ કર્યું હતું.

ડોક્ટર ટાયરેલે શરદી દરમિયાન અનુનાસિક પ્રવાહીના અનેક નમૂનાઓ એકત્રિત કર્યા અને તેની ટીમે લગભગ તમામ નમૂનાઓમાં સામાન્ય શરદી-તાવ દરમિયાન વાયરસ મળી આવ્યા હતા, પરંતુ બી -814 નામના એક નમૂનામાં હતી અને વર્ષ 1960 માં બોર્ડિંગ સ્કૂલના વિદ્યાર્થી પાસેથી લેવામાં આવ્યો હતો, જે સૌથી અલગ હતો.

હકીકતમાં, ઇલેક્ટ્રોન માઇક્રોસ્કોપીનો ઉપયોગ કરીને, અલમેડા રુબેલા વાયરસની પ્રથમ દ્રષ્ટિ માટે પણ જવાબદાર હતી. તે શોધવામાં પણ તે નિમિત્ત હતો કે હેપેટાઇટિસ-બી વાયરસના બે અલગ ઘટકો છે, એક કણોની સપાટી પર અને એક આંતરિક સપાટી પર હોય છે.

પ્રાણીઓમાં રોગ જોવા મળ્યાના વર્ષો પછી 1965 માં વૈજ્ઞાનિકો ડેવિડ ટાયરલ અને એમ.એલ. બિનો દ્વારા પ્રથમ માનવમાં કોરોનાવાયરસની શોધ કરવામાં આવી હતી. આ જોડી વાયરસ બી 814 કહે છે, અને જોયું કે જ્યારે તેઓ માનવ ગર્ભસ્થ શ્વાસનળીના પેશીઓમાં વાયરસ લાવવા માટે સક્ષમ હતા ત્યારે દિનચર્યાઓ સેલ લાઇનમાં આમ કરવામાં અસમર્થ હતા.

ડોક્ટર ટાયરેલને લાગ્યું કે, ડોક્ટર જૂન અલમેડાની સહાયથી ઇલેક્ટ્રોન માઇક્રોસ્કોપ દ્વારા આ નમૂનાની તપાસ કેમ નહીં કરવામાં આવે. આ નમૂનાને ડો. અલમેડાને પરીક્ષા માટે મોકલવામાં આવ્યો હતો. જેમણે પરીક્ષણ પછી જણાવ્યું હતું કે ‘આ વાયરસ ઈન્ફલ્યુએન્ઝા જેવો દેખાય છે, પરંતુ તે નથી, પરંતુ તેનાથી કંઇક અલગ છે’.

ડોક્ટર ટાયરલ, ડોક્ટર અલમેડા અને સેન્ટ થોમસ મેડિકલ ઇન્સ્ટિટ્યૂટના પ્રોફેસર ટોની વોટરસન, જેમણે વાયરસનું નામ કોરોના વાયરસ રાખ્યું હતું. તેમને વાયરસની ઉચ્ચ ગુણવત્તાવાળી ડિઝાઇન આપવામાં આવી હતી. હકીકતમાં, જૂનના પ્રથમ સંશોધન પેપરને નકારી કાઢવામાં આવ્યું હતું, જેમાં કહ્યું હતું કે ‘તેઓએ ફક્ત ઈન્ફલ્યુએન્ઝા વાયરસના ખરાબ ચિત્રો રજૂ કર્યા છે, પરંતુ નમૂના નંબર બી -814 ની આ નવી શોધ 1965 ના બ્રિટીશ મેડિકલ જર્નલમાં પ્રકાશિત થઈ હતી. માં અને બે વર્ષ પછી જર્નલ ઓફ જનરલ વીરોલોજીમાં ફોટોગ્રાફ સાથે પ્રકાશિત કરવામાં આવી હતી. જ્યારે 2007 માં અલમેદાએ વિશ્વને અલવિદા કહ્યું ત્યારે તે 77 વર્ષની હતી. હવે, તેના મૃત્યુના 13 વર્ષ પછી, તેનું સંશોધન વિશ્વવ્યાપી કોરોના વાયરસના ચેપને સમજવામાં મદદ કરી રહ્યું છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

error: Content is protected !!