AC ના ઉપયોગ ને લઈને જયંતી રવિનું મહત્વપૂર્ણ નિવેદન – શું AC નો ઉપયોગ કરવાથી કોરોનાનો ખતરો વધે?

ગુજરાત રાજ્યમાં ગયા કેટલાક દિવસોથી કોરોના હકારત્મક કેસમાં વધુ પ્રમાણમાં વધારો થયો છે. આ સંભાવના માં વ્યક્તિઓ કોરોનાથી બચવા બધી જરૂરી પગલાઓ લઈ રહ્યા છે અને લોકડાઉનના બાબતોનું પાલન કરી રહ્યા છે. ગુજરાત રાજ્યમાં 32,317 માણસો ક્વોરન્ટાઈન નીચે છે અને 2125 જેટલા પેશન્ટ કોવિડ-૧૯ હોસ્પિટલોમાં ઉપચાર લઈ રહ્યા છે ત્યારે બંધ રૂમમાં એર કુલર કે કન્ડીશનર ચાલુ મૂકવાથી કોરોના વાઈરસનો વાઈરલ લોડ વધવાની સંભાવના નીચે કરવામાં આવેલા પ્રશ્નોના ઉત્તરમાં ડો. જંયતિ રવિએ જણાવ્યું કે, સુચના આપી છે. બંધ રૂમ અથવા પેક આવાસમાં AC ચાલુ હોય ત્યારે વેન્ટિલેશન માટે લગભગ એક બારી ખુલ્લી રાખવી આવશ્યક છે. જેથી ફ્રેશ હવા મળતી રહે. સારવાર નીચેના હકારાત્મક પેશન્ટ અને તેમના સંપર્ક- સંસર્ગમા રહેલા માણસો પંખાનો ઉપયોગ વધુ તેવી આરોગ્ય વિભાગની ભલામણ છે.

ગુજરાત રાજ્યમાં ઉનાળાની ઋતુમાં થઈ જતા ગરમીના લીધે માણસો એર કન્ડિશન ચાલુ કરવા માંગતા હોય છે પણ એના લીધે કોવીડ થવાની શક્યાતા વધે કે કેમ એ વિશે હજુ સચોટ માહિતી ન જાણવાથી અવઢવમાં છે. આ પરિસ્થિતિમાં ગુજરાત રાજ્યના આરોગ્ય અગ્ર સચિવ જયંતિ રવિએ પ્રેસ કોન્ફરન્સમાં જાહેરમાં સત્તાવાર સલાહ આપી છે. જોકે તેમણે કહ્યું છે કે જો એસીનો ઉપયોગ કરવો જ હોય તો બારી પણ ઓપન અવશ્ય કરવી જોઈએ.

બીજી તરફ એઈમ્સ હોસ્પિટલના ડાયરેક્ટરે સેન્ટ્રલ એસીથી કોરોના વાયરસની ઘાતક અસર કેટલી વધે તેને લઈને એક અગત્યનું ખાસ નિવેદન આપ્યું હતું. આજે એઈમ્સના ડાયરેક્ટે આ વિષય પર વાત કરતા જણાવ્યું હતું કે, સેન્ટ્રલ એસીથી કોરોના ચેપનું પ્રમાણ વધી શકે છે. એસીના લીધે કોરોના વાયરસ ફેલાવવાનું તકલીફ પણ ખુબ જ મોટા પ્રમાણમાં રહેલું છે. તેનો અર્થ કે સેન્ટ્રલ એસીથી કોરોનાનો સંક્રમિત થવાનું જોખમ વધું છે. જેના માટે તેમણે AC જોડે હવાનું સર્ક્યુલેશન રહે તેવી વ્યવસ્થા દરેક હોસ્પિટલ અને માણસોને અવશ્ય સૂચના આપી છે.

બુધવારના દિવસે કરવામાં આવેલ આંકડા અનુસાર વધુ 13 લોકોના મૃત્યુ જોડે ગુજરાત રાજ્યમાં મોતનો આંકડો કુલ 103 પર થઈ ગયો છે. આ સિવાય 229 નવા કેસો સાથે કોરોના હકારાત્મક પેશન્ટ નો આંકડો ટોટલ 2,407 પર થઈ ગયો છે. જ્યારે 179 દર્દીઓ સ્વસ્થ થતા તેમને ડિસ્ચાર્જ કરી દેવામાં આવ્યા છે. બુધવારે રાજ્યના આરોગ્ય સચિવ જયંતી રવિએ એક ખાસ પ્રેઝન્ટેશન રજૂ કર્યુ હતું. તે પ્રેઝન્ટેશન અનુસાર ગુજરાત રાજ્યમાં હાઇ રિસ્ક વિભાગમાં આવતા પેશન્ટ એટલે કે 60 વર્ષથી મોટી ઉંમરના માણસો, બાળકો કે ગર્ભવતી યુવતીઓ દર્દીઓ કરતાં કોરોના ઉપરાંત ની બીજી તકલીફ વગરના દર્દીઓના મૃત્યુનું પ્રમાણ આશરે પોણા બે ગણું વધુ છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

error: Content is protected !!