લોકડાઉન ની વચ્ચે આ ટ્રેન પટરી ઉપર રોજ દોડે જ છે – કારણ વાંચી ચોંકી જશો

પેસેન્જર ટ્રેનોના પૈડા લોકડાઉનમાં થંભી ગયા છે તો પણ પરંતુ એક ટ્રેન છે જે હજી પણ દોડી રહી છે. તે કોઈ પાર્સલ સ્પેશિયલ અથવા માલગાડી નથી. આ એક કામદાર માટેની વિશેષ ટ્રેન છે. જે રેલ્વે તેના કર્મચારીઓ માટે દોડી રહી છે. આ વર્કમેન સ્પેશિયલ ટ્રેન રેલ્વેમેનને રોજ તે સ્ટેશનો પર લઈ જાય છે. જ્યાં વધતા તાપમાનમાં ટ્રેકની મરામતથી માંડીને પોઇન્ટ સેટ કરવા અને ટ્રેક્સને ડી-સ્ટ્રેસ કરવાની બાકીની મુશ્કેલીઓ પૂર્ણ કરવામાં આવી રહી છે.

ખરેખર ટ્રેનો બંધ છે પરંતુ રેલવેને લોકડાઉન બાદ ટ્રેનો ચલાવવા માટે તેમના ટ્રેક, સિગ્નલ, બોગીઓ અને એન્જિનની નિયમિત સમારકામ કરવા આવે છે. આમ કરવામાં નિષ્ફળતા તકનીકી અવરોધોમાં પરિણમશે. આને ધ્યાનમાં રાખીને, ઉત્તર રેલ્વે લખનઉ વિભાગમાં ટ્રેકને જાળવનારા ટ્રેકમેન અને એન્જિનિયરિંગ સ્ટાફ માટે આઠ વિશેષ કર્મચારીની વિશેષ ટ્રેનો દોડાવવામાં આવી છે. બે-ત્રણ કોચવાળી આ વિશેષ કારીગર ટ્રેનો પણ સામાજિક અંતરને અનુસરે છે. યુટ્રેટિયાથી ગૌરીગંજ જતી આ ટ્રેનમાં સ્ટાફ રૂટના તમામ સ્ટેશનોથી રવાના થાય છે.

અંગ્રેજોએ શરૂઆત કરી હતી
વર્કમેન ટ્રેનો બ્રિટિશ યુગમાં તેમના રેલ્વેમેનને કાર્યસ્થળ પર લાવવા અને લઈ જવા માટે ઉદ્ભવી છે. એકવાર આ ટ્રેન લખનૌથી પ્રતાપગઢ દોડતી હતી. વહેલી સવારથી સાંજના સાંજ સુધી લખનૌ આવતી વર્કમેન સ્પેશિયલ ટ્રેનો પણ તે રોકાણોમાં રોકવામાં આવી હતી. જ્યાં રેલ્વેમેન તૈનાત હતા. પ્રાધાન્યતા મુજબ ચાલતી આ કારીગર ટ્રેનોમાં કોઈ રેલ્વે સુવિધા પાસ પણ કામ કરતી નથી. લખનૌથી રહીમાબાદ વચ્ચે આ કારીગર ટ્રેન હજી દોડી રહી છે.

જવાબદારી શું છે?
ઓલ ઈન્ડિયા રેલ્વે મેન્સ ફેડરેશન યુનિયનના જનરલ સેક્રેટરી શિવ ગોપાલ મિશ્રાએ કહ્યું કે આ બ્રિટીશ યુગની પદ્ધતિ છે. જે રેલ્વે કર્મચારીઓ માટે રજૂ કરાઈ હતી. તે સમયની પેસેન્જર ટ્રેનો ઘણા રૂટો પર રોકી દેવામાં આવી છે. વર્કમેન ટ્રેન હજી લખનૌના રહીમાબાદ માટે દોડે છે. જેના કારણે રેલ્વે કામદારો સમયસર તેમના કામ સ્થળે પહોંચે છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

error: Content is protected !!