કોરોના વિશે ખતરનાક સમાચાર – ફેફસા પછી હૃદય પણ નિશાના પર

કોરોના વાયરસનું વધુ એક ખતરનાક સત્ય બહાર આવ્યું છે. જ્યોર્જિયાના એટલાન્ટાની એમોરી યુનિવર્સિટીની હોસ્પિટલોમાં દાખલ કોરોનાથી સંક્રમિત દર્દીઓની સારવાર કરતા ડોકટરોએ જોયું કે 20 થી 40 ટકા દર્દીઓમાં લોહીનું ગંઠન હતું. ભારતમાં પણ આવા અનેક કેસ નોંધાયા છે જેના કારણે દર્દીઓનાં મોત નીપજ્યાં છે.

ડો. ક્રેગ કોપરસ્મિથ સમજાવે છે કે જ્યારે લોહી પાતળા થવાની દવા ચાલુ હતી ત્યારે દર્દીઓમાં આઘાતજનક પીડા જોવા મળી હતી. મેમોનાઇડ્સ મેડિકલ સેન્ટરના ચિકિત્સક ડો. પોલ કહે છે કે લોહીના ગંઠાવાનું મોટા રક્ત વાહિનીઓ અને નાના રક્ત વાહિનીઓમાં થાય છે.

આ બંને રુધિરવાહિનીઓ શરીરના ઘણા ભાગોમાં હોય છે. આવા કિસ્સામાં, ફેફસાં, પગ અથવા ફેફસાના પલ્મોનરી એમ્બોલીમાં લોહીનું ગંઠન એકઠું થઈ શકે છે. આમાંથી, એમ કહી શકાય કે કોવિડ -19 હૃદયની દુશ્મન છે કારણ કે કોરોના હૃદયની સ્નાયુને નુકસાન પહોંચાડે છે.

કેસ એક: રાજસ્થાનની રાજધાની જયપુરમાં ઇટાલીનો 69 વર્ષિય નાગરિક કોરોનાથી ચેપ લાગ્યો હતો. તે સંપૂર્ણ સ્વસ્થ થયા બાદ તેને એસએમએસ હોસ્પિટલમાંથી રજા આપવામાં આવી હતી પરંતુ બાદમાં 19 મી માર્ચે હાર્ટ એટેકથી ખાનગી હોસ્પિટલમાં તેનું મોત નીપજ્યું હતું.

કેસ દ્વિતીય: ઇટાલીની એક 78 વર્ષીય મહિલાને કોરોના ચેપ લાગતાં ગુરુગ્રામની હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવામાં આવી હતી. આ મહિલા વાયરસથી સંપૂર્ણ રીતે સ્વસ્થ થઈ ગઈ હતી, પરંતુ 9 એપ્રિલે હાર્ટ એટેકથી તેનું અચાનક અવસાન થયું, જેનાથી ડોકટરો આશ્ચર્યચકિત થઈ ગયા.

કોરોનાને લીધે સ્પાઇકનું થઈ રહ્યું છે નુકસાન
નોર્થવેસ્ટર્ન યુનિવર્સિટીના કાર્ડિયોલોજિસ્ટ પ્રો. રોબર્ટ બોનો જણાવે છે કે કોરોનાના સ્પાઇક્સ (કાંટા) ઉપર તરફ ઉભરે છે. આ કોષોને વળગી રહે છે અને તેમના કોશિકાઓ સાથે સમગ્ર શરીરમાં વિસ્તૃત કરે છે. જો તે રુધિરવાહિનીઓને ચોંટી રહે છે, તો તે રક્ત વાહિનીઓને નુકસાન પહોંચાડે છે અને હૃદયથી સ્નાયુને નુકસાન પહોંચાડે છે.

આ પછી લોહીનું ગંઠન જામી જશે અને હાર્ટ એટેકથી મૃત્યુ પણ થઈ શકે છે. હવે ડોકટરોએ પણ માનવું શરૂ કરી દીધું છે કે વાયરસ શરીરમાં પ્રવેશ્યા પછી લોહીના ગંઠાઇ જવાના લીધે મૃત્યુનું મોટું કારણ હોઈ શકે છે.

સારવાર સાથે હાર્ટની તપાસ કરવી જરૂરી છે
ન્યુ યોર્કના બુકરેલિનના હાર્ટ સર્જનો જણાવે છે કે કોરોનાથી થતા મોટાભાગના મૃત્યુનું કારણ લોહીના ગંઠાઇ જવાનું છે. આ જ કારણ છે કે તે પણ જોવા મળે છે કે જ્યારે દર્દી સ્વસ્થ થયા પછી હોસ્પિટલમાંથી ઘરે પહોંચે છે, ત્યારે તેને હાર્ટ એટેક આવે છે અને તે મૃત્યુ પામે છે. આને ધ્યાનમાં રાખીને, જે દર્દીઓને હોસ્પિટલમાંથી રજા આપવામાં આવે છે તેમને કાર્ડિયોલોજિસ્ટ્સની સલાહ પર લોહી પાતળા કરવાની દવા આપવાનું વિચારવું પડશે. કોરોના ચેપની સારવાર દરમિયાન, કાર્ડિયાક પરીક્ષા ફરજિયાત બનાવવી આવશ્યક છે.

ચીનમાં આવા લોકો જોવા મળ્યા હતા
ચીનની હોસ્પિટલમાં દાખલ 426 કોરોના ચેપગ્રસ્ત દર્દીઓ પર એક અભ્યાસ કરવામાં આવ્યો હતો, જેમાં એવું જાણવા મળ્યું હતું કે 20 ટકા લોકોએ તેમના હૃદયની માંસપેશીઓને નુકસાન કર્યું છે. ન્યૂયોર્કમાં પણ, કોરોના વાયરસથી થતાં તમામ મૃત્યુમાંથી, હાર્ટ એટેક એ મોટાભાગના મૃત્યુનું કારણ બન્યું છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

error: Content is protected !!