કોરોના વૈશ્વિક મંદીએ વોરેન બફેટને પણ લપેટમાં લીધા – અધધ આટલા રૂપિયાનું આર્થિક નુકશાન

અમેરિકન બિઝનેસ ટાયકૂન વોરન બફેટની કંપની, બર્કશાયર હેથવે ઇન્કને કોવિડ -19 રોગચાળા વચ્ચે પ્રથમ ક્વાર્ટરમાં આશરે 50 અબજ ડોલર ની ચોખ્ખી ખોટ થઈ છે. જ્યારે તેણે તેની તમામ એરલાઇન શેર પણ વેચી દીધા છે. ઉત્પાદનો અને સેવાઓ માટેની ગ્રાહકોની માંગમાં ઘટાડો થવાને કારણે બર્કશાયરે આર્થિક નુકસાન ઘટાડવા જરૂરી પગલાં લીધાં છે. એવું કહેવામાં આવતું હતું કે જ્યારે કંપની તેના ઘણા વ્યવસાયો સામાન્ય સ્થિતિમાં આવશે અને ગ્રાહકો પહેલાની જેમ ફરીથી ખરીદી શરૂ કરશે ત્યાં સુધી કંપની કોઈ આગાહી કરી શકશે નહીં.

વોરન બફેટે શેરહોલ્ડરોને આ વાત કહી
શનિવારે વર્ચુઅલ શેરહોલ્ડરોની મીટિંગમાં, બફેટે જાહેરાત કરી કે તેના જૂથે તેની તમામ એરલાઇન્સ શેર વેચી દીધા છે. જેણે વૈશ્વિક રોગચાળાના તબાહી ઉદ્યોગને જોખમી સંકેત આપ્યો છે. તેમણે કહ્યું કે દુનિયા એરલાઇન્સ માટે બદલાઈ ગઈ છે અને મને ખબર નથી કે તે કેવી રીતે બદલાઈ ગયું છે. હું આશા રાખું છું કે આ પોતાને યોગ્ય રીતે ઠીક કરશે. બફેટે કહ્યું કે આ સમયે રોકાણ કરવાનો શ્રેષ્ઠ રસ્તો એસ એન્ડ પી 500 માં રહેશે. તેમણે કહ્યું કે જ્યારે તેમની કંપની બર્કશાયર આખી કંપની ખરીદે નહીં પરંતુ તેમાં શેર કરે છે, ત્યારે તેઓને કંઈ જ ચિંતા નથી હોતી. તેમણે એમ પણ કહ્યું હતું કે તેમને વિશ્વાસ છે કે કંઈ પણ અમેરિકાને આગળ વધતા રોકી શકે નહીં.

મોટાભાગના વ્યવસાયને અસર થઈ
કંપનીએ એક નિવેદનમાં જણાવ્યું છે કે કોવીડ -19 રોગચાળાના ફેલાવાને રોકવાના પ્રયત્નો માર્ચના બીજા ભાગમાં લેવામાં આવ્યા હતા અને એપ્રિલ સુધી ચાલુ રહ્યા હતા, જેના કારણે આપણા મોટાભાગના વ્યવસાયોને નકારાત્મક અસર થઈ હતી.

પ્રથમ ક્વાર્ટરમાં ચોખ્ખું નુકસાન. 49.75 અબજ ડોલર હતું
સિંહુઆ ન્યૂઝ એજન્સીએ શનિવારે એક નિવેદનમાં જણાવ્યું છે કે પહેલા ક્વાર્ટરમાં ચોખ્ખી ખોટ $ 49.75 અબજ ડોલર અથવા વર્ગ A ના શેર દીઠ 30,653 ડોલર અને વર્ગ બીમાં 20.44 ડોલર થયું છે, જે ગયા વર્ષના કુલ કમાણીની સરખામણીમાં 21.66 અબજ ડોલર છે. જોકે, પ્રથમ ક્વાર્ટરમાં ઓપરેટિંગ આવક 5.55 બિલિયન ડોલર થી વધીને $ 5.87 અબજ ડોલર થઈ છે.

આ એરલાઇન્સના શેર બર્કશાયર હેથવેની માલિકીના હતા
સીએનબીસીના અહેવાલમાં અગાઉ બર્કશાયર હેથવે અગાઉ યુનાઇટેડ એરલાઇન્સ, અમેરિકન એરલાઇન્સ, સાઉથવેસ્ટ એરલાઇન્સ અને ડેલ્ટા એરલાઇન્સના શેરની માલિકી ધરાવે છે, જેનું મૂલ્ય ગયા વર્ષે ડિસેમ્બરમાં અબજ ડોલર હતું. પરંતુ આ વર્ષના શેરમાં અનુક્રમે 69.7 ટકા, 62.9 ટકા, 45.8 ટકા છે. બર્કશાયર ઓમાહા, નેબ્રાસ્કા સ્થિત એક અમેરિકન મલ્ટિનેશનલ જૂથની હોલ્ડિંગ કંપની છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

error: Content is protected !!