એક સમયે સ્કુલમાં નાપાસ થયેલી રુકમણીજી – કોઈ જ ટ્યુશન વગર UPSC પાસ કરીને અત્યારે અહી સેવા આપે છે.

જ્યારે મોટાભાગના યુવાનો નિષ્ફળ થતા હતાશ થઈ જાય છે. ત્યારે પંજાબની રુક્મણી રિયારે તેની નિષ્ફળતામાંથી શીખ્યા પછી જીવનમાં ખૂબ મહેનત કરી અને યુપીએસસી સિવિલ સર્વિસ જેવી કઠિન પરીક્ષા પાસ કરી અને આઈએએસ અધિકારી બની. ચાલો આપણે જાણીએ તેની મહેનત અને સફળતાની કહાની.

રુકમણીનો જન્મ પંજાબના ગુરદાસપુરમાં થયો હતો
રુકમણીનો જન્મ પંજાબ રાજ્યના ગુરદાસપુર જિલ્લામાં થયો હતો. તેમના પિતા શ્રી બલજીંદર સિંહ રિયાર નિવૃત્ત ડેપ્યુટીઝ ડિસ્ટ્રિક્ટ એટર્ની છે અને માતા તકદીર કૌર ગૃહિણી છે. રુકમણીએ સ્કૂલના પ્રથમ કેટલાક વર્ષો ગુરદાસપુરમાં ગાળ્યા, ત્યારબાદ તેને ચોથા ધોરણમાં બોર્ડિંગ સ્કૂલમાં મોકલવામાં આવી હતી.

છઠ્ઠા ક્લાસમાં થઇ હતી ફેલ
ચોથા ધોરણમાં બોર્ડિંગ સ્કૂલના અચાનક પસાર થવાને કારણે રુકમણીને ખૂબ અસર થઈ. તેને આ નવા પરિવર્તનને સ્વીકારવામાં ઘણો સમય લાગ્યો. અચાનક પરિવર્તનને કારણે રૂકમણી છઠ્ઠા વર્ગમાં નિષ્ફળ થઈ ગઈ. તે કહે છે કે નિષ્ફળ થયા પછી તેણે એટલી શરમ અનુભવવા માંડી કે તેણે તેના માતાપિતા અને શિક્ષકો સાથે વાત કરવાનું પણ બંધ કરી દીધું. પરંતુ તે તેની નિષ્ફળતાથી હતાશ થવાને બદલે તેમાંથી શીખી. તે નિરાશ થઈને બેઠી ન હતી, પરંતુ તેના બદલે શીખવાનું ચાલુ રાખ્યું અને પછી તેમને જીવનમાં પ્રગતિ કરી.

એનજીઓમાં કામ કરતી વખતે આઈએએસ બનવાની પ્રેરણા
રૂક્મણીએ તેની નિષ્ફળતામાંથી પાઠ લીધો અને જીવનમાં આગળ વધી. તેમણે ટાટા ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ સોશ્યલ સાયન્સમાંથી માસ્ટર ડિગ્રી મેળવી છે. ત્યારબાદ તેમણે દેશની પ્રગતિ માટે અનેક એનજીઓ સાથે કામ કર્યું. તે જ સમયે, તેમણે નિર્ણય કર્યો કે સમાજમાં કેટલાક પરિવર્તન લાવવા ભૂમિ સ્તરે પરિવર્તન લાવવાની જરૂર છે. આથી તેમને આઈએએસ બનીને દેશની સેવા કરવાની પ્રેરણા મળી.

યુપીએસસી આઈએએસ પરીક્ષા પ્રથમ પ્રયત્નમાં કોચિંગ વિના ક્લિયર કરી હતી
કેટલાક લોકો ઘણાં વર્ષોથી સખત મહેનત કરે છે અને કોઈકને કોઈક કોચિંગનો આશરો લે છે. એટલું જ નહીં, તેણે યુપીએસસી (આઈએએસ) 2011 ની પરીક્ષામાં બીજો ક્રમ મેળવ્યો. રુક્મણીએ તેમના સમર્પણ અને મહેનતથી સાબિત કર્યું છે કે જો તમારી પાસે પ્રતિભા છે તો તમે તમારા આત્મવિશ્વાસથી કોઈપણ ઊંચાઈને સ્પર્શ કરી શકો છો. રુકમણી રાજસ્થાનના બુંદી જિલ્લામાં ડીએમ તરીકે કાર્યરત છે અને તેનો પતિ સિદ્ધાર્થ સિહાગ રાજસ્થાનના ઝાલાવાડ જિલ્લામાં ડીએમ તરીકે ફરજ નિભાવે છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

error: Content is protected !!