૧૮ વર્ષના આ યુવાનનો આઈડિયા કામ કરી ગયો – રતન તાતાએ ૫૦% હિસ્સો ખરીદ્યો

ટાટા દેશની નવરત્ન કંપનીઓમાં શામેલ છે અને ટાટા જૂથના વડા રતન ટાટાએ અર્જુન દેશપાંડેની 18 વર્ષ જૂની ડ્રગ વેચતી કંપની જેનરિક બેઝ અડધો હિસ્સો ખરીદ્યો છે. રસપ્રદ વાત એ છે કે જેનરિક બેઝ અન્ય ઓનલાઇન ડ્રગ વેચતી કંપનીની તુલનામાં સસ્તા ભાવે દવાઓ વેચે છે. આ કંપની સમાન્ય રીતે બજારમાંથી સસ્તા દરે છૂટક દુકાનદારોને દવાઓ વેચે છે.

અર્જુન દેશપાંડેના જણાવ્યા અનુસાર, ટાટા જૂથના માલિક રતન ટાટાએ ત્રણ ચાર મહિના પહેલા તેમને ઓફર કરી હતી. રતન ટાટા જેનરિક બેઝ કંપનીનો ભાગીદાર બનવા માંગતા હતા. તે જ સમયે, તેઓ અર્જુન દેશપાંડેના માર્ગદર્શક બનવા પણ ઉત્સુક હતા. રતન ટાટા અને જેનરિક બેઝ કંપની એક બીજાની ભાગીદારી કરશે અને તેની ઔપચારિક ઘોષણા બાકી છે.

આ કંપની બે વર્ષ પહેલા શરૂ થઈ હતી
અર્જુન દેશપાંડેએ બે વર્ષ પહેલા જનરિક બેઝ કંપની શરૂ કરી હતી. તે સમયે તે માત્ર 16 વર્ષનો હતો અને હવે તેની કંપની દર વર્ષે 6 કરોડ રૂપિયાની આવકનો દાવો કરે છે.

રતન ટાટાને ઘણા સ્ટાર્ટ અપ્સમાં રોકાણ કરી ચૂક્યા છે
રતન ટાટાએ જેનરિક બેઝ કંપનીમાં ખાનગી રોકાણ કર્યું છે. તે ટાટા જૂથ સાથે સંકળાયેલ નથી. રતન ટાટાએ આ પહેલા દેશમાં અનેક મોટા સ્ટાર્ટઅપ્સમાં પણ રોકાણ કર્યું છે, જેમાં ઓલા, પેટીએમ, સ્નેપડીલ, ક્યુરીફિટ, અર્બન લેડર, લેન્સકાર્ટ અને લિબ્રેટનો સમાવેશ છે.

તેનો આધાર નફા શેરિંગ મોડેલ પર આધારિત છે
તમારી માહિતી માટે, તમને જણાવી દઈએ કે સામાન્ય આધાર નફા શેરિંગ મોડેલ દ્વારા ચલાવવામાં આવે છે. આ કંપની ધીરે ધીરે વધી રહી છે. મુંબઈ, પુણે, બેંગલુરુ અને ઓડિશામાં 30 થી વધુ રિટેલર્સ 18 વર્ષના યુવક સાથે સંકળાયેલા છે. જેનરિક બેઝમાં લગભગ 55 કર્મચારીઓ કાર્યરત છે, જેમાં ફાર્મિસ્ટ, આઇટી એન્જિનિયર અને માર્કેટિંગનો સમાવેશ થાય છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ કંપની યુવાનો માટે પ્રેરણા સમાન છે, જેમણે આટલા ટૂંકા સમયમાં રતન ટાટા જેવા ઉદ્યોગપતિઓ સાથે હાથ મિલાવ્યો છે.

અર્જુન દેશપાંડેએ કહ્યું કે, આગામી એક વર્ષમાં 1000 નાના ફ્રેન્ચાઇઝી ખોલવાની વ્યૂહરચના બનાવવામાં આવી છે. હાલમાં, કંપની મુખ્યત્વે ડાયાબિટીઝ અને હાયપરટેન્શનની દવાઓ પૂરી પાડે છે. પરંતુ કંપનીનું કહેવું છે કે તેને ટૂંક સમયમાં ખૂબ જ ઓછા દરે કેન્સરની દવાઓ મળશે. અર્જુને કહ્યું કે આ યોજના સાથે અમારે દેશના પાલઘર, અમદાવાદ, પોંડિચેરી અને નાગપુરમાં ચાર બ્લુએચઓ-જીએમપી પ્રમાણિત ઉત્પાદકો સાથે જોડાણ છે. આ ઉપરાંત હિમાચલ પ્રદેશમાં ઉત્પાદક પાસેથી કેન્સરની દવાઓ ખરીદવા માટે ટાઇપઅપ કરવામાં આવશે.

વ્યવસાયનો વિચાર ફાર્માસ્યુટિકલ ઇવેન્ટમાંથી આવ્યો
અર્જુનના માતાપિતા પણ ધંધો ચલાવે છે. તેથી તેમના ભંડોળના આધારે અર્જુને ધંધો શરૂ કર્યો. તમને જણાવી દઈએ કે દેશપાંડેની માતા ફાર્માસ્યુટિકલ માર્કેટિંગ કંપનીના હેડ છે. આ કંપની વિશ્વવ્યાપી બજારમાં ડ્રગ્સનું વેચાણ કરે છે. અર્જુનના પિતા ટ્રાવેલ એજન્સી ધરાવે છે. અર્જુને કહ્યું કે જ્યારે તે તેની માતા સાથે અમેરિકા, દુબઇ અને અન્ય દેશોમાં ફાર્માસ્યુટિકલ કાર્યક્રમોમાં ભાગ લેતો હતો. તે કહે છે કે તેની માતા સાથે આ કાર્યક્રમોમાં સામેલ થયા પછી, આ ધંધાનો વિચાર આવ્યો.

સરકાર દવાનો દર નિયંત્રિત કરવાનો પ્રયાસ કરી રહી છે. નોંધનીય છે કે દેશમાં આશરે 80 ટકા દવાઓ વેચાય છે, જે દેશની 50000 થી વધુ કંપનીઓ દ્વારા બનાવવામાં આવે છે. ચાલો તમને જણાવી દઈએ કે આ તમામ કંપનીઓ આશરે 30 ટકા માર્જિન લે છે અને 20 ટકા વેપારી માર્જિન લે છે તથા 30 ટકામાં રિટેલરનું 10 ટકા માર્જિન હોય છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

error: Content is protected !!