અદ્ભુદ મંદિર: આ મંદિનો કુંડ બનેલો છે ભગવાન શિવના આંસુથી

પ્રાચીન કાળમાં કાટસરાજ મંદિર જે ભારતનો એક ભાગ હતો તે લોકોની આસ્થાનું કેન્દ્ર હતું. પરંતુ ભાગલાને કારણે તે પાકિસ્તાનનો ભાગ બની ગયો. ધીરે ધીરે લોકો તેને ભૂલી ગયા. આજે પણ તેની માન્યતા ઓછી થઈ નથી.આ તીર્થસ્થળના બ્રિટિશરો પણ ખાતરી પામ્યા હતા અહીં યોજાયેલ કુંભ મેળો બધાને આકર્ષિત કરતો હતો.

Katas Raj Temples - Wikipedia

image source

પાકિસ્તાનમાં સ્થિત આ મંદિરને કટસરાજ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. આ મંદિરમાં ભગવાન શિવનું શિવલિંગ સ્થાપિત થયેલ છે અને આ મંદિર વિશે એવું કહેવામાં આવે છે કે તે મહા ભારતના સમયે દ્વાપર યુગમાં પણ હતું, પરંતુ કેટલાક લોકો કહે છે કે આ મંદિર ફક્ત 900 વર્ષ જૂનું છે. આ મંદિરમાં સ્વયંભૂ શિવનું શિવલિંગ સ્થાપિત થયેલ છે અને લોકો માને છે કે જ્યારે પાંડવો વનવાસ દરમિયાન અહીં આવ્યા ત્યારે તેઓએ આ મંદિર અને શિવલિંગ બાંધ્યું હતું.

image source

પાંડવોએ અહીં વનવાસ સમયે લગભગ ચાર વર્ષ વિતાવ્યા હતા અને તેમના રહેવા માટે સાત મહેલો બનાવ્યા હતા, જે હવે સાત મંદિરોના નામે કટસરાજમાં સ્થિત છે. પાકિસ્તાનમાં સ્થિત આ કટસરાજ મંદિર માત્ર ત્યાં વસતા હિન્દુ લઘુમતીઓ માટે આદરનું કેન્દ્ર નથી પરંતુ બૌદ્ધ સ્તૂપ સાથે મંદિર અને શીખ હવેલીયા પણ ત્યાં વસતા અન્ય લઘુમતી સમુદાયો માટે આદરનું કેન્દ્ર છે.

image source

મંદિરનો કુંડ ભગવાન શિવના આંસુથી બનેલો છે : કટસરાજ મંદિરની પાસે એક સુંદર પૂલ પણ છે, જેનાં પાણી બે રંગનાં છે. જ્યાં કુંડનું પાણી ઓછું અંધકારમય છે ત્યાં કુંડના પાણીનો રંગ લીલો છે અને જ્યાં પાણી વધુ ઘાટા છે ત્યાં પાણીનો રંગ વાદળી છે. એવું માનવામાં આવે છે કે મંદિરનો આ કુંડ ભગવાન શિવની આસુ સાથે બનાવવામાં આવ્યો હતો. ભગવાન શિવની પત્ની સતી જ્યારે હવન કુંડની અગ્નિમાં કૂદી હતી, ત્યારે તેના જોડાણમાં ભગવાન શિવની આંખોમાંથી આસુના બે ટીપાં પડ્યાં હતાં.

કટસરાજનો આ પૂલ ભગવાન શિવના આંસુના એક ટીપાથી બનાવવામાં આવ્યો હતો અને બીજુ આંસુનું ટીપું પુષ્કરમાં પડ્યું હતું. એવું પણ કહેવામાં આવે છે કે આ કુંડના કાંઠે, મહાભારત કાળ દરમિયાન, યક્ષે યુધિષ્ઠિરને પ્રશ્નો પૂછ્યા હતા.

Fill Katas Raj temple pond with water in a week: Pak SC to govt

image source

આ મંદિરની શું માન્યતા છે : લોકો માને છે કે આ તીર્થ તળાવમાં સ્નાન કરવાથી ભગવાન બધા પાપો માફ કરે છે અને મોક્ષ પ્રાપ્ત કરે છે. દેશના ખૂણે ખૂણેથી ઘણા ધર્મોના લોકો અહીં આવે છે અને પ્રાર્થના કરે છે.

આ મંદિર પાકિસ્તાન-ભારત ભાગલા પછી 1947 થી બંધ કરાયું હતું, તાજેતરના વર્ષોમાં પાકિસ્તાન સરકારે આ મંદિરનું નવીનીકરણ કર્યું છે અને હવે દુનિયાભરના ભક્તો અહીં આ મંદિરની મુલાકાત લેવા માટે આવી રહ્યા છે. હિન્દુઓ માને છે કે આ મંદિરની પવિત્ર ટાંકીમાં સ્નાન કરવાથી વ્યક્તિ દ્વારા કરવામાં આવેલા બધા પાપોથી મુક્તિ મળે છે અને મોક્ષ પ્રાપ્ત થાય છે. તેથી મંદિરમાં ભગવાન શિવની પૂજા કર્યા પછી, બધા ભક્તો આ પૂલમાં સ્નાન કરે છે.

Leave a Reply

error: Content is protected !!