જમીન, જળ અને વાયુસેનાની ત્રણ સૌથી મોટી સ્થિતિ, જેમાં પગાર અને સ્થિતિ બંને છે મજબૂત

ભારતની સૈન્ય એ વિશ્વની સૌથી મોટી અને અગ્રણી સેનાઓમાંની એક છે. આપણા દેશમાં સૈનિકોની સંખ્યા 1.4 મિલિયન છે. આપણા દળો મુખ્યત્વે ત્રણ ભાગોમાં વહેંચાયેલા છે – ભારતીય થલસૈન્ય, ભારતીય નૌકાદળ અને ભારતીય વાયુ સેના. દેશ માટે ભારતીય સૈન્ય અથવા સશસ્ત્ર દળમાં કામ કરવું એ પોતાના માટે એક મોટી બાબત છે. આ એક ખૂબ જ ગૌરવ પૂર્ણ સ્થિતિ છે કે દરેકને કામ કરવાનો લહાવો મળતો નથી. તેમના બલિદાન અને બહાદુરીની ભરપાઈ કરી શકાતી નથી પરંતુ તેને ઓળખી શકાય છે.

image source

તમે જાણતા હશો કે અધિકારીઓ આપણા સશસ્ત્ર દળોમાં વિવિધ હોદ્દા પર કાર્ય કરે છે. પરંતુ શું તમે જાણો છો કે તે દળોમાં ત્રણ ક્રમ છે જેને સૌથી પ્રતિષ્ઠિત રેન્ક માનવામાં આવે છે. પરંતુ ખૂબ ઓછા લોકો અહીં પહોંચી શકે છે. આજે અમે ફક્ત આ ત્રણ પોસ્ટ્સ વિશે જ વાત કરવા જઈ રહ્યા છીએ.

image source

૧. ભારતીય સૈન્ય – ક્ષેત્ર માર્શલ : ભારતીય સૈન્યમાં સૌથી મોટી રેન્ક એક ફીલ્ડ માર્શલ છે. તેમની પાસે 5 તારા છે અને ઉચ્ચતમ ક્રમ છે. ક્ષેત્રના માર્શલના પ્રતીકમાં કમળના ફૂલના માળામાં ક્રોસ બેટન અને સાબર પર રાષ્ટ્રીય પ્રતીકનો સમાવેશ થાય છે. ફીલ્ડ માર્શલની નિવૃત્તિ થતી નથી અને તે તેમના મૃત્યુ સુધી આ પદ પર છે. તેનો અર્થ એ પણ છે કે તેઓ પેન્શન લેતા નથી. સૈન્યના અન્ય અધિકારીઓની જેમ, ફીલ્ડ માર્શલ્સ હંમેશાં ગણવેશમાં હોવા જોઈએ. તેમનો પગાર મહિને 3 લાખ છે.

image source

૨. ભારતીય વાયુસેના – ભારત વાયુસેના માર્શલ : એરફોર્સમાં સર્વોચ્ચ રેન્ક ભારતીય વાયુ સેના માર્શલનું છે. એમઆઈએએફ તરત જ ચીફ ઓફ એર સ્ટાફથી ઉપર સ્થાન આપવામાં આવે છે. તેમને 5 તારા પણ મળે છે. તેમના પગાર દર મહિને 2 લાખથી લઈને 2.5 લાખ સુધીની હોય છે.

image source

૩. ભારતીય નૌકાદળ – એડમિરલ : આર્મીના ફીલ્ડ માર્શલ્સ અને ભારતીય વાયુ સેનાના માર્શલ્સની જેમ, એડમિરલ ઓફ ફ્લીટ નેવીની ટોચ પર માનવામાં આવે છે. તેઓ પાંચ તારાઓથી પણ સજ્જ છે. આ રેન્ક દેશના કોઈ પણ વ્યક્તિને ક્યારેય આપવામાં આવ્યો નથી. ભારતીય નૌકાદળનો ઉચ્ચતમ ક્રમ એડમિરલ છે. ભારતીય નૌકાદળના એડમિરલને દર મહિને આશરે છથી સાત લાખ રૂપિયા મળે છે.

One thought on “જમીન, જળ અને વાયુસેનાની ત્રણ સૌથી મોટી સ્થિતિ, જેમાં પગાર અને સ્થિતિ બંને છે મજબૂત

Leave a Reply

Your email address will not be published.

error: Content is protected !!