મહાભારતના આ યોદ્ધા હજી જીવંત છે, મહાભારતનું પાત્ર, જેના માટે અમરત્વનું વરદાન શ્રાપ બની ગયું

મહાભારત વિશે વાત કરીએ તો, મહાન યોદ્ધા અશ્વત્થામા વિશે વાત ન કરો તે બની જ ન શકે. ગુરુ દ્રોણાચાર્યના સાત ચિરંજીવી પુત્રમાં નો એક હતો, અને તેમણે પોતે ભગવાન શિવ પાસેથી અમરત્વનો વરદાન મેળવ્યો હતો. કુરુક્ષેત્રના યુદ્ધ દરમિયાન જ્યારે ભગવાન શ્રીકૃષ્ણએ તેમને શ્રાપ આપ્યો હતો કે તેઓએ દુ:ખથી ભરેલું જીવન જીવવું પડશે અને સમયની અંત સુધી મૃત્યુ માટે પ્રાર્થના કરવી પડશે ત્યારે તેમને જે ગૌરવ હતું તે જલ્દીથી તેમના માટે દુ:ખમાં ફેરવાઈ ગયું. પરંતુ શા માટે તેમને શ્રી કૃષ્ણ દ્વારા શાપ અપાયો હતો અને સૌથી અગત્યનું છે, શું તે હજી પણ જીવંત છે?

image source

જ્યારે પાંડવો, કૌરવો અને અશ્વત્થામાએ દ્રોણાચાર્યના ગુરૂકુળમાં પ્રવેશ કર્યો ત્યારે તે બધું શરૂ થયું હતું . જ્યારે કુરુક્ષેત્રની લડાઈ લડી હતી, ત્યારે અશ્વત્થામાએ ખૂબ જ વિશ્વાસથી કૌરવોનો ટેકો આપ્યો હતો અને કર્ણ અને અર્જુન પછી મોટાભાગના લોકોની હત્યા કરી હતી. પરંતુ જ્યારે તેના પિતા દ્રોણાચાર્યની હત્યા થઈ ત્યારે તેણે પાંડવોની હત્યા કરીને તેની મૃત્યુનો બદલો લેવાનું નક્કી કર્યું. તેથી તેઓએ રાતે પાંડવોના તંબુઓ પર હુમલો કર્યો અને ઊંઘમાં જ પાંડવોના પાંચ પુત્રોની હત્યા કરી દીધી.

image source

પાંડવો આથી દુ:ખી થયા અને અશ્વત્થામા સાથે યુદ્ધ કરવાનું  વિચાર્યું. એક તરફ અશ્વત્થામાએ બ્રહ્માસ્ત્રનો ઉપયોગ કરવાનું નક્કી કર્યું અને અર્જુને પશુપતિઅસ્ત્રનો ઉપયોગ કર્યો. પરંતુ આ બંને જીવલેણ શસ્ત્રો આખા બ્રહ્માંડના વિનાશનું કારણ બની શકે છે, તેથી દેવોએ તેમને આ શસ્ત્રોનો ઉપયોગ ન કરવાની સલાહ આપી હતી.

અર્જુને પણ એવું જ કર્યું જ્યારે અશ્વત્થામાએ એકવાર શસ્ત્રનો ઉપયોગ કરવાનું શરૂ કરી દીધા પછી તેને રોકવાનું જ્ જ્ઞાન ન હતું. હવે તેને આ બાણ મારવાનું હતું, તેથી તેણે ઉત્તરા અભિમન્યુ એટલે કે અર્જુનના પૌત્ર સાથે ગર્ભવતી ઉતરાના ગર્ભાશયમાં આ તીરને નિશાન બનાવ્યું.

image source

ત્યારબાદ કૃષ્ણે અશ્વત્થામાને તેના ગુનાઓ માટે શાપ આપ્યો અને કહ્યું કે તેમને સૌથી ગરીબ સ્થિતિમાં છેલ્લા સમય સુધી ટકી રહેવું પડશે. તેણે પોતાનો રત્ન લીધો અને શ્રાપ આપ્યો કે તેના કપાળ પરનો ઘા કદી સાજો નહીં થાય અને તેનું શરીર અલ્સર અને પરુ થી ઢાંકઈ જશે. તેમણે એમ પણ કહ્યું હતું કે અશ્વત્થામા રક્તપિત્ત સાથે કળયુગના અંત સુધી જીવશે. કોઈ પણ તેની મદદ કરી શકશે નહીં અને તેમને ખોરાક અને આશ્રય આપવામાં આવશે નહીં.

image source

શું અશ્વત્થામા જીવંત છે?

ઘણા લોકોએ તેને જોયા હોવાનો દાવો કર્યો છે. તેમાંથી એક મધ્યપ્રદેશના ડોક્ટર હતા, જેમણે થોડા વર્ષો પહેલા કહ્યું હતું કે કપાળ પર અસામાન્ય ઘા વાળા દર્દી તેની સારવાર માટે આવ્યા છે. ડોકટોરે કહ્યું કે, તમામ પ્રકારની દવાઓનો પ્રયાસ કર્યા પછી પણ અને ટાંકો પછી પણ ઘાને કદી મટાડી શકાતો નથી, પછી ડોકટોરે મજાકમાં દર્દીને પૂછ્યું કે તે અશ્વત્થામા છે અને તે પછી શું થયું જે આજ સુધી ડોક્ટરને પરેશાન કરે છે. તેણે કહ્યું કે જલદી તે તેના દર્દીને જોવા માટે ગયો, બાદમાં તે તેની કેબિનમાંથી પીએન ગાયબ થઈ ગયો અને બહાર પણ કોઈએ જોયું નહીં.

image source

ડોક્ટરે એમ પણ કહ્યું કે આ ઘા એટલો ભયંકર લાગ્યો હતો કે જાણે “તેનું મગજ તેના માથાના આગળના ભાગમાંથી કાઢી નાખવામાં આવ્યું હોય”. પ્રખ્યાત પાયલટ બાબા, જે અગાઉ ભારતીય વાયુસેના સાથે પાયલોટ હતા, તેમણે પણ હિમાલયની તળેટીમાં અશ્વત્થામાને જોવાનો દાવો કર્યો છે. તેમણે કહ્યું કે શ્રાપિત યોદ્ધા હિમાલયમાં  આદિવાસીઓ સાથે રહેતા હતા. અને આજ સુધી પણ તેઓ ભગવાન શિવના મંદિરમાં દરરોજ પ્રાર્થના કરે છે.

One thought on “મહાભારતના આ યોદ્ધા હજી જીવંત છે, મહાભારતનું પાત્ર, જેના માટે અમરત્વનું વરદાન શ્રાપ બની ગયું

Leave a Reply

Your email address will not be published.

error: Content is protected !!