દેશ માટે ખુશીના સમાચાર, ચીન છોડીને આવી રહી છે આ કંપનીઓ ભારતના આંગણે

ટ્રમ્પ દ્વારા કોરોના વાયરસ માટે સતત ચીનને જવાબદાર ગણવાથી બંને દેશો વચ્ચેના સંબંધો કલંકિત થયા છે. આનાથી તેમના વ્યવસાયિક સંબંધોને અસર થઈ છે. આવી સ્થિતિમાં, અમેરિકન કંપનીઓ પણ તેમના ઓપરેશનને ચીનથી બીજા દેશમાં ખસેડવા માંગે છે.

image source

ભારતની નજર ચીનમાં હાજર 1000 અમેરિકન કંપનીઓ પર છે. સરકાર આ કંપનીઓને તેમના કામ ભારતમાં શિફ્ટ કરવા તૈયાર કરવા માગે છે. આમાં એબોટ લેબ જેવી મોટી તબીબી ઉપકરણોની કંપનીઓનો સમાવેશ થાય છે. યુએસ પ્રમુખ ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પે વિશ્વમાં કોરોના વાયરસ ફેલાવવા માટે ચીનને દોષી ઠેરવ્યું છે. તેઓએ ચીન પર હુમલો વધુ તીવ્ર બનાવ્યો છે.

image source

ભારત સરકારે એપ્રિલમાં 1000 થી વધુ યુએસ કંપનીનો સંપર્ક કર્યો હતો. વિદેશમાં સ્થિત દૂતાવાસો દ્વારા ચીનને  છોડતી કંપનીઓને ભારતમાં ઉત્પાદન શરૂ કરવા માટે પ્રોત્સાહનોની ઓફર કરવામાં આવી હતી. ભારતીય અધિકારીઓએ નામ ન આપવાની શરતે આ માહિતી આપી છે. સૂત્રો પાસેથી મળતી માહિતી મુજબ, પ્રથમ તબક્કામાં, જર્મન કંપની આગ્રામાં એકમો સ્થાપશે. બીજા તબક્કામાં આનુષંગિક એકમ સ્થાપવાની કામગીરી કરવામાં આવશે.

image source

જે કંપનીને જરૂરી કાચો માલ પૂરો પાડશે. જે ભારતમાં હાલમાં અસ્તિત્વમાં નથી તેવા એન્ઝિલેરી યુનિટમાં ફૂટવેર કંપની માટે સોલ્સ, ખાસ કાપડ અને રસાયણો બનાવવામાં આવશે. કંપનીએ ચીન સિવાય યુપીમાં રોકાણ કરવાનું મોટું કારણ એ છે કે અહીં સસ્તી અને કુશળ મજૂરી છે. આ સિવાય જૂતાના ઉત્પાદન માટે જરૂરી કાચો માલ પણ ઉપલબ્ધ છે.વિશ્વના 80 થી વધુ દેશોમાં ફૂટવેરની સપ્લાય કરતી જર્મન કંપની વોન વેલ્ક્સ ચીનને મોટો ઝટકો આપવા માટે તૈયાર છે.

image source

માહિતી અનુસાર, કંપનીનો પોતાનો મેન્યુફેક્ચરિંગ પ્લાન્ટ છે, યુપી સરકારના રોકાણની છૂટ પણ એક મોટી કારણ છે. આ ઉપરાંત, ફૂટવેરના ઉત્પાદન માટે આગ્રા મુખ્ય કેન્દ્ર છે. આ જ કારણ છે કે કંપનીએ તેના એકમ માટે જિલ્લાની પસંદગી કરી છે અને તે આગ્રાના એકમ તરફ જશે. આગરામાં સ્થાપિત યુનિટમાંથી દર વર્ષે 30 મિલિયન જોડી જૂતા બનાવવામાં આવશે.

image source

દરેક દેશ ચીનને દુનિયાને આપેલી કોરોના ગિફ્ટ માટે સબક શીખવવા માંગે છે. યુએસએ ત્યાંથી તેમના દેશ પરત ફરતી કંપનીઓને 50 ટકા ટેક્સમાં રાહત આપવાનો નિર્ણય કર્યો છે, જ્યારે તેમની કંપનીઓને ચીનથી બીજા દેશમાં ખસેડવાનો વિચાર કર્યો છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

error: Content is protected !!