લોકડાઉન વચ્ચેનો મોટો નિર્ણય : દર મહિને 10 હજાર રૂપિયાની ગેરેંટીડ કમાણી, યોજનામાં નાણાંનું રોકાણ કરી શકાય છે

કેન્દ્રીય મંત્રીમંડળની મંજૂરી બેઠકમાં વડા પ્રધાન વંદના યોજનાની મુદત આગામી 3 વર્ષ માટે વધારવાની દરખાસ્તને મંજૂરી આપવામાં આવી છે. અગાઉ, આ યોજનાનો સમયગાળો 31 માર્ચ 2020 ના રોજ સમાપ્ત થયો હતો. પરંતુ હવે આ મંજૂરી બાદ પીએમ વંદના યોજનાની અવધિ 31 માર્ચ 2023 સુધી લંબાવી દેવામાં આવી છે.

image source

પ્રધાનમંત્રી દ્વારા વંદના યોજના વરિષ્ઠ નાગરિકો માટેની એક યોજના છે, જે અંતર્ગત માસિક પેન્શનનો વિકલ્પ ઉપલબ્ધ છે. આ યોજના હેઠળ, વરિષ્ઠ નાગરિકોને 10 વર્ષ માટે નિશ્ચિત દરે પેન્શન મળે છે, ચાલો આપણે આ યોજના વિશેની આવશ્યક બાબતો જાણીએ અને તેનો લાભ કેવી રીતે લઈ શકાય.

1.50 લાખ રૂપિયા જમા કરાવવા જરૂરી છે : આ યોજના અંતર્ગત વન-ટાઇમ એક વખત રકમ જમા કરવાની રહેશે. આ રકમ ઓછામાં ઓછી 1.50 લાખ અને મહત્તમ 15 લાખ રૂપિયા હોઈ શકે છે. પેન્શનરને પેન્શન રૂપમાં વ્યાજની રકમ લેવાનો અધિકાર હશે.

image source

8 % વળતર : પીએમવીવીવાય હેઠળ, તમે જમા કરેલી રકમ પર વાર્ષિક 8 થી 8.30 ટકાનું સ્થિર વળતર મેળવશો. વ્યાજ દર, પેન્શનરના માસિક, ત્રિમાસિક, અર્ધવાર્ષિક અથવા વાર્ષિક હુકમ પર આધારિત છે, જે ક્રમમાં. દર મહિને પેન્શનરોને 8% વ્યાજ મળશે, જ્યારે વાર્ષિક પેન્શન 8.30% મળશે.

આ યોજનાનો લાભ કોણ લઈ શકે છે : PMVVY  60 વર્ષથી વધુના નાગરિકો માટે છે. આ યોજના હેઠળ પેન્શનની બાંયધરી 10 વર્ષ માટે 8% વાર્ષિક વળતર સાથે આપવામાં આવે છે. રોકાણ મર્યાદામાં વધારાને લીધે, વરિષ્ઠ નાગરિકોને દર મહિને મહત્તમ 10 હજારની ખાતરી આપવામાં આવી છે જ્યારે ઓછામાં ઓછી 1,000 પેન્શન દર મહિને મળે છે.

image source

વળતર ગેરંટી : વ્યાજ ફક્ત પેન્શનના સ્વરૂપમાં જ મળે છે એટ્લે કે જો તમેરૂ .15 લાખ જમા કરાવશો તો 8% ના દરે તમને આ વર્ષ માટે 1 લાખ 20 હજાર રૂપિયા વ્યાજ મળશે. એટલું જ વ્યાજ દર મહિને 10-10 હજાર રૂપિયા, દર ક્વાર્ટરમાં 30-30 હજાર રૂપિયા, વર્ષમાં બે વાર 60-60 હજાર રૂપિયા અથવા વર્ષમાં એકવાર 1 લાખ 20 હજાર રૂપિયાની રકમ, પેન્શન તરીકે આપવામાં આવે છે.

image source

ફરક માત્ર એટલો છે કે અન્ય થાપણો પરના વ્યાજના દરની સરકાર દ્વારા દર ત્રિમાસિક સમીક્ષા કરવામાં આવે છે, જ્યારે પીએમવીવીવાય પરના વ્યાજના દરમાં ઓછામાં ઓછું 8% નિશ્ચિત છે. ધ્યાનમાં રાખો કે જો તમે આ મુજબ ત્રિમાસિક, અર્ધવાર્ષિક અથવા વાર્ષિક ધોરણે પેન્શન લેવાનો વિકલ્પ પસંદ કરો છો, તો તમારે 15,000 લાખ રૂપિયાથી ઓછી રકમ જમા કરવાની રહેશે. ઉપર જણાવ્યા પ્રમાણે.

કેવી રીતે અરજી કરવી : કેન્દ્ર સરકારની આ યોજનાનો લાભ લેવા માટે તમારે એક ફોર્મ ભરવું પડશે. આ ફોર્મ સાથે જરૂરી દસ્તાવેજો જોડવા જરૂરી છે. વરિષ્ઠ નાગરિકો પણ આ યોજનામાં ઓનલાઈન ફોર્મ ભરી શકે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

error: Content is protected !!