યુધિષ્ઠિરે શા માટે આપ્યો હતો માતા કુંતીને શ્રાપ?

મહાભારતના ઘણા પ્રસંગો અમને જીવનનો પાઠ શીખવે છે. મહાભારતમાં શ્રી કૃષ્ણ દ્વારા કહેવામાં આવેલ ગીતાનો સાર આપણા જીવનના દરેક વળાંક પર ઉપયોગી છે. આવી ઘણી ઘટનાઓ છે જે આજના જીવન સાથે પણ મેળ ખાતી હોય છે. ભાગ્યે જ તમે જાણો છો કે ધર્મરાજ યુધિષ્ઠિરે તેની માતા કુંતીની ભૂલ પર સમગ્ર સ્ત્રી જાતિને શાપ આપ્યો હતો.

image source

મહાભારત એ હિન્દુ ગ્રંથોનો સૌથી પ્રાચીન ધાર્મિક ગ્રંથો છે. મહર્ષિ વેદ વ્યાસ મહાભારતની રચના કરી હતી. આમાં યુધિષ્ઠિર દ્વારા આપવામાં આવેલા શ્રાપનો ઉલ્લેખ છે. ચાલો અમે તમને તે શાપની વાર્તા જણાવીએ…..

એવું કહેવામાં આવે છે કે જ્યારે મહાભારતના યુદ્ધમાં અર્જુને અંગરાજા કર્ણનો વધ કર્યો હતો, ત્યારે પાંડવોની માતા કુંતીએ કર્ણની મૃત્યુ પર શોક શરૂ કર્યો હતો. માતાએ કર્ણ માટે આંસુ વહેતા જોઈ યુધિષ્ઠિરે કુંતીને સવાલ કર્યો. તેણે પૂછ્યું કે તે શા માટે દુશ્મનના મોત પર શોક વ્યક્ત કરી રહી છે. ત્યારે કુંતીએ કહ્યું કે તે શત્રુ નહીં પરંતુ યુધિષ્ઠિરના મોટા ભાઈ છે.

image source

યુધિષ્ઠિર ખૂબ દુ:ખી થઈ ગયા જ્યારે કુંતીને લાંબા સમયથી અંદરથી છુપાયેલા આ રહસ્યને ઉજાગર ન કર્યો . તેમને માતા કુંતીની વાત પર પણ ખૂબ ગુસ્સો આવ્યો. જે સાંભળ્યા પછી યુધિષ્ઠિરે કહ્યું કે માતા કુંતીએ તેમને તેમના મોટા ભાઈનો ખૂની બનાવ્યો. આથી ક્રોધિત યુધિષ્ઠિરે આખી સ્ત્રી જાતિને શ્રાપ આપ્યો.

યુધિષ્ઠિરે કહ્યું કે હું શાપ આપું છું કે હવે આખી સ્ત્રી જાતિ પણ તેમના દિલમાં કંઈપણ છુપાવી શકશે નહીં. હવે એવું માનવામાં આવે છે કે યુધિષ્ઠિકના આ શાપને કારણે આજે પણ મહિલાઓ પોતાની અંદર કંઈપણ છુપાવી શકતી નથી. આ શાપની અસર હજી પણ સ્ત્રી જાતિ પર જોવા મળી રહી છે.

image source

કુંતી પુત્ર કર્ણના જન્મની વાત કરતા કહેવામાં આવે છે કે કુંતીએ તેમની તપશ્ચર્યાથી મહર્ષિ દુર્વાસાને પ્રસન્ન કર્યા. પ્રસન્ન થઈને મહર્ષિ દુર્વાસાએ કુંતીને મંત્ર અને વરદાન આપ્યું. મહર્ષિએ કહ્યું કે ભગવાન જેનો તમે આ મંત્રનો જાપ કરશો, તે વ્યક્તિની કૃપાથી તમને પુત્ર પ્રાપ્ત થશે.

કુંતીએ સૌ પ્રથમ સૂર્ય ભગવાનને બોલાવ્યા. પરિણામે, કુંતીને બખ્તર-કુંડલ ધારક પુત્ર કર્ણ મળ્યો. પરંતુ, લોકોના આક્રોશના ડરથી કુંતીએ નદીમાં વહેડવી દીધો હતો. પરંતુ તે હંમેશા કર્ણને પ્રેમ કરતો હતો. પાંડુ સાથે લગ્ન કર્યા પછી યુગિષ્ઠિર, ભીમ અને અર્જુનનો જન્મ થયો હતો.

58 thoughts on “યુધિષ્ઠિરે શા માટે આપ્યો હતો માતા કુંતીને શ્રાપ?

 1. I do consider all the concepts you’ve offered on your post.
  They’re really convincing and can definitely work. Still,
  the posts are too quick for beginners. May just you please prolong them a
  bit from subsequent time? Thanks for the post.

 2. Aw, this was an extremely nice post. Taking the time and actual effort to make a really good article… but what can I say… I procrastinate a
  lot and never seem to get nearly anything done.

 3. Give canada online dispensary into a summary where she be required to exigency execrate herself, up span circulation-to-face with the collective and renal replacement remedial programme himselfРІ GOP Uptake Dan Crenshaw Crystalloids Cradle РІSNLРІ Modifiers Him For Particular Eye In Midwest. http://edvardpl.com Xevkgs dpllvv

Leave a Reply

Your email address will not be published.

error: Content is protected !!