સંજય ગાંધીએ જયારે સરજાહેર માં ઇન્દિરાને ૬ તમાચા ઝીંકી દીધેલા – આ કારણથી માં-દીકરા વચ્ચે દરાર સર્જાયેલી

23 જૂન 1980 ના રોજ સવારે વિમાન દુર્ઘટનામાં બે લોકોનું મોત નીપજ્યું હતું, જેમાંથી એક સફદરજંગ ફ્લાઇંગ ક્લબના મુખ્ય પ્રશિક્ષક સુભાષ સક્સેના હતા, જ્યારે બીજો તત્કાલીન વડા પ્રધાનનો પ્રિય પુત્ર સંજય ગાંધી હતો. હા, સંજય ગાંધી નવા ચૂંટાયેલા સાંસદ હતા અને ત્રણ મહિનાના બાળકના પિતા હતા. આ સમાચારે ભારત સહિત આખી દુનિયાને આંચકો આપ્યો હતો, ત્યારબાદ ભારતીય રાજકારણમાં ખળભળાટ મચી ગયો હતો.

જ્યારે ઇન્દિરા ગાંધી દેશના વડા પ્રધાન હતા ત્યારે સંજય સાથેના તેમના સંબંધો માટે કહેવામાં આવ્યું હતું, પરંતુ એક દિવસ એવો આવ્યો જ્યારે આ સંબંધ પર સવાલો ઉભા થયા. હા, અમેરિકાના વરિષ્ઠ પત્રકાર લૂઇસ એમ. સિમ્મસએ દાવો કર્યો હતો કે સંજય ગાંધીએ એક ડિનર પાર્ટીમાં તેની માતા અને તત્કાલીન વડા પ્રધાન ઇન્દિરા ગાંધીને એક પછી એક થપ્પડ માર્યા હતા, જેનાથી માતા-પુત્રના સંબંધ પર સવાલ ઉભા થયા હતા. હતા. આ ઘટના પછી, ઇન્દિરા ગાંધી સંપૂર્ણ રીતે તૂટી ગઈ હતી, ત્યારબાદ તે દિવસોમાં ગાંધી પરિવારમાં હંગામો થયો હતો.

ઇન્દિરા પોતાનો વારસો સંજય ગાંધીને સોંપવા માંગતી હતી

ઇતિહાસનાં પૃષ્ઠોને ધ્યાનમાં લો, પછી એક સમય એવો હતો જ્યારે ઈન્દિરા ગાંધી તેમના જીવન સંતાન ગાંધી પર વિતાવતા. એવું માનવામાં આવે છે કે તે સમયે ઇન્દિરા ગાંધીના દરેક નિર્ણયમાં સંજય ગાંધીએ મહત્વની ભૂમિકા નિભાવી હતી. એવો દાવો કરવામાં આવ્યો હતો કે ઈન્દિરા ગાંધી ફક્ત સંજય ગાંધીને પોતાનો રાજકીય વારસો આપવા માગે છે, પરંતુ તે પછી બંને વચ્ચે અણબનાવ શરૂ થયો અને વાર્તા એક થપ્પડથી સમાપ્ત થઈ. એવું કહેવામાં આવે છે કે ઇમરજન્સી અંગે બંને વચ્ચે વિવાદ થયો હતો, જેના કારણે આ બધું બન્યું હતું.

સિમ્મસે પોતાના અહેવાલમાં દાવો કર્યો હતો કે કટોકટી પહેલા સંજય ગાંધી અને ઈન્દિરા ગાંધી વચ્ચે અણબનાવ શરૂ થયો હતો. મામલો એટલો વધી ગયો હતો કે તેણે જાહેરમાં તેની માતા ઈંદિરા ગાંધીને થપ્પડ મારી હતી. એટલું જ નહીં, તેમણે એવો દાવો પણ કર્યો હતો કે તેણે ઈન્દિરા ગાંધીને 6 થપ્પડ માર્યા હતા. જોકે, તેણે તેની પાછળનો સ્ત્રોત જાહેર કર્યો નથી. સમજાવો કે તે સમયે સિમ્મસ દિલ્હીમાં રિપોર્ટ કરતો હતો.

ઇમરજન્સી દરમિયાન સિમ્મસને દેશની બહાર મોકલવામાં આવ્યો હતો

એક મુલાકાતમાં તેમણે કહ્યું હતું કે ઇમરજન્સી પહેલા તેમને યુ.એસ. જવા માટે કહેવામાં આવ્યું હતું, ત્યારબાદ તેમને તાત્કાલિક વિમાનથી રવાના કરવામાં આવ્યા હતા. જો કે, તેમણે કહ્યું કે કટોકટી પૂરી થયા પછી હું ઈન્દિરા ગાંધી સાથે મળી, જેમાં રાજીવ ગાંધી પણ શામેલ છે. તો કેટલાક પત્રકારે કહ્યું કે તે જ પત્રકાર છે જેમણે થપ્પડ સ્ટોરી લખી હતી. રાજીવ ગાંધીએ આ જોઈને હસતા હસતા કહ્યું. તમને જણાવી દઈએ કે, સિમ્પન્સમાં ઇંદિરા ગાંધીને સ્લેપ કેસ વિશે કંઈ પૂછવાની હિંમત નહોતી.

ઇન્દિરા ગાંધીની નાની પુત્રવધૂ અને ભાજપના વર્તમાન સાંસદ મેનકા ગાંધીએ એક ઇન્ટરવ્યૂમાં ખુલાસો કર્યો હતો કે તત્કાલીન વડા પ્રધાન ઇન્દિરા ગાંધી પરિવારના ફક્ત બે જ લોકો પર વિશ્વાસ રાખે છે, જેમાંથી એક સંજય ગાંધી અને બીજા સોનિયા ગાંધી હતા. તેમણે એવો દાવો પણ કર્યો હતો કે જ્યારે પણ ડિનર ટેબલ પર રાજનીતિની ચર્ચા કરવામાં આવે છે ત્યારે રાજીવ ગાંધીને વિદાય લેવાનું કહેવામાં આવ્યું હતું. મતલબ કે ઇન્દિરા ગાંધી તેમના નાના પુત્રને વધુ જવાબદાર માનતા હતા.

ઈંદિરા અને સંજયનો સંબંધ ખૂબ જ ખાસ હતો

એવું કહેવામાં આવે છે કે ઇન્દિરા ગાંધીએ રાજીવ કરતા સંજય પર વધુ વિશ્વાસ કર્યો હતો અને તેમની વારસો તેમની પાસે સોંપવા માંગતી હતી, પરંતુ સમય જતાં બંનેનો સંબંધ તૂટી ગયો અને ત્યારબાદ તેણીએ માતાને આપ્યા ત્યારે આ સંબંધની વાસ્તવિકતા સામે આવી નારા લગાવ્યા હતા. જો કે, આ બધામાં મોટો સત્ય એ છે કે તે સંજય ગાંધી પાસેથી તમામ પ્રકારની સલાહ લેતી હતી. એવું કહેવામાં આવે છે કે સંજયની મૃત્યુ પછી રાજીવ તેમનું સ્થાન લેવા માટે તૈયાર ન હતા, પરંતુ સંજોગોને ધ્યાનમાં રાખીને તેમણે રાજગાદી લેવાનું નક્કી કર્યું.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

error: Content is protected !!