ચીનનો કચ્ચરઘાણ કાઢવા ભારતે ખડ્ક્યુ શક્તિશાળી ‘ભીષ્મ’ ટેંક – ખાસિયત વાંચવા જેવી છે

ભારત અને ચીન વચ્ચે સરહદ વિવાદ ઓછો થવાને બદલે વધી રહ્યો છે. બંને દેશો સરહદો પર પોતાની સેના વધારવામાં રોકાયેલા છે. સૈનિકો ઉપરાંત સરહદ પર બંને દેશોમાંથી હથિયારો પણ એકત્રિત કરવામાં આવી રહ્યા છે. ભારતમાંથી સરહદ પાર ઘણા હથિયાર વહન કરવામાં આવ્યા છે અને તાજેતરમાં ભારતે તેની સૌથી શક્તિશાળી ટી -90 ટાંકી લદાખ સુધી પણ પહોંચાડી છે.

આ ટાંકી ભીષ્મ તરીકે પણ ઓળખાય છે. તે એક વિશાળ ટાંકી છે અને લડાખની સરહદ સુધી પહોંચવા માટે વિમાનનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો છે. ભારતે સરહદ પર તૈનાત ભીષ્મ ટાંકી સાથે ચીનને મોટો સંદેશ આપ્યો છે.

વિશ્વની સૌથી શક્તિશાળી ટાંકી માનવામાં આવે છે

ભીષ્મની ગણતરી વિશ્વના સૌથી શક્તિશાળી ટાંકીમાં થાય છે અને તેને એકદમ પરફેક્ટ ટાંકીનો દરજ્જો આપવામાં આવ્યો છે. આ ટાંકીની વિશેષતા વિશે વાત કરતાં, તેઓ નીચે મુજબ છે-

  • આ ટાંકી એક મિનિટમાં આઠ શેલ ચલાવી શકે છે.
  • આ ટાંકી એટલી શક્તિશાળી છે કે તે જૈવિક અને રાસાયણિક શસ્ત્રોનો સરળતાથી ઉપયોગ કરી શકે છે.
  • આ ટાંકીમાં લગાવેલ આર્મર્ડ પ્રોટેક્શન મિસાઇલ હુમલો અટકાવવાની શક્તિ ધરાવે છે.
  • આ ટાંકી દિવસ અને રાત લડી શકે છે.
  • ભીષ્મ ટાંકી 6 કિ.મી.ના અંતરે મિસાઇલ લોન્ચ કરી શકે છે.
  • આ ટાંકી 72 કિલોમીટરની ઝડપે દોડી શકે છે.
  • આ ટાંકીનું એન્જિન 1000 હોર્સપાવરનું છે. જે અન્ય ટાંકીઓ કરતા ઘણી વધારે છે.
  • ભીષ્મના વજન વિશે વાત કરવામાં આવે તો તે વિશ્વની સૌથી હળવી ટાંકીમાં ગણાય છે અને તેનું વજન ફક્ત 48 ટન છે.

ટાંકી 18 હજાર ફૂટની ઊચાઇએ પણ દોડી શકે છે

આ ટાંકી 18 હજાર ફૂટની ઊચાઇએ પણ ચલાવી શકાય છે. ખરેખર, છેલ્લા કેટલાક વર્ષોની કવાયત દરમિયાન ભારતીય સેનાએ 18 હજાર ફૂટની ઊચાઇએ ટાંકીનું સંચાલન કર્યું હતું. જે સફળતાપૂર્વક કરવામાં આવ્યું હતું. તે જ સમયે, આ ટાંકીનો ઉપયોગ લદ્દાખમાં દરિયાઇ સપાટીથી આશરે 12 હજારથી 14 હજાર ફૂટની ઊચાઇએ કરવામાં આવશે.

લડાખમાં ટાંકી અને હથિયારો પહોંચાડવામાં આવી રહ્યા છે

લદાખની સરહદમાં 1962 થી શાંતિ જળવાઈ હતી. પરંતુ ચીની કાર્યવાહી બાદથી અહીં તણાવનું વાતાવરણ જોવા મળી રહ્યું છે. આને કારણે, 1962 પછી આ પહેલીવાર છે જ્યારે લદાખમાં ટેન્કો અને અન્ય ભારે હથિયારો પહોંચાડવામાં આવી રહ્યા છે. આ માલનું વિમાન દ્વારા પરિવહન કરવામાં આવી રહ્યું છે.

હકીકતમાં, યુએસ ગુપ્તચર અહેવાલમાં પણ દાવો કરવામાં આવ્યો છે કે ચીને ગેલ્વાન વેલી નજીક ઘણા બધા શસ્ત્રો એકઠા કર્યા છે અને ચીન પણ અહીં પોતાનું માળખાગત માળખું બનાવી રહ્યું છે. આવી સ્થિતિમાં ભારત પાછળ રહેવા માંગતું નથી અને સરહદ પર હથિયારો અને ટેન્કોને એકત્રીત કરવામાં વ્યસ્ત છે.

લશ્કરી સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર, એરફોર્સના સી -17 ગ્લોબ માસ્ટર અને રશિયન નિર્મિત આઈએલ–76 જહાજો લેહ સહિતના ચંડીગ., શ્રીનગરના વિવિધ ભાગોમાંથી ભારે હથિયારો, ટાંકી, હવા વિરોધી ક્રાફ્ટ બંદૂકો અને સૈનિકોની વિશેષ ટુકડી લઇ રહ્યા છે. આ સિવાય હાલમાં લડાખમાં સૈન્યની ત્રણ કમાન્ડ રેજિમેન્ટ છે. સશસ્ત્ર રેજિમેન્ટની ટુકડી પહેલેથી જ ત્યાં હતી.

નોંધપાત્ર વાત એ છે કે લદાખની ગાલવાન ખીણમાં 15 જૂને ભારત અને ચીનના સૈનિકો વચ્ચે ભીષણ અથડામણ થઈ હતી. જેમાં ભારતીય સેનાના 20 જવાનો શહીદ થયા હતા. આ હિંસક અથડામણ બાદથી સરહદ પર તણાવ વધ્યો છે અને બંને દેશોએ તેમની સરહદ પર સૈનિકોની સંખ્યામાં વધારો કર્યો છે. આ સાથે જ શસ્ત્રો પણ એકઠા થવા લાગ્યા છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

error: Content is protected !!