ઓમીક્રોન થી બચવું હોય તો કંટોળા ખાઈને વધારો ઈમ્યુનિટી, આ દરેક વિટામીનથી હોય છે ભરપુર…

કોરોનાના સમયગાળા દરમિયાન, તમારે તમારા સ્વાસ્થ્યની ખૂબ કાળજી લેવાની જરૂર છે. શરીરને મજબૂત બનાવવા માટે વિટામિન્સ અને મિનરલ્સથી ભરપૂર ખોરાક લો. શરદી, ઉધરસ અને શરદીથી બચાવવા માટે, ખાસ કરીને ઠંડીની મોસમમાં, તમારી રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત રાખવી જરૂરી છે. આ માટે પોષક તત્વોથી ભરપૂર ફળો અને શાકભાજીને તમારા આહારનો ભાગ બનાવો. તમારે આવા શાકભાજીનો આહારમાં સમાવેશ કરવો જોઈએ, જેથી તમને જરૂરી વિટામિન્સ અને મિનરલ્સ મળી રહે. આજે અમે તમને એક એવી જ ખાસ શાક કકોરા વિશે જણાવી રહ્યા છીએ જે તમારા શરીરને જરૂરી તમામ વિટામિન્સ આપે છે.

Image Credit

આ તમારા શરીરને મજબૂત બનાવે છે. કાકડી એ શાકભાજી નથી પણ દવાની જેમ કામ કરે છે. તેને કંટોલા અને વાન કારેલા પણ કહેવાય છે. ઘણા લોકો કંટોળાને કરકોટકી અને કાકોરા તરીકે પણ ઓળખે છે. તેમાં વિટામિન બી12, વિટામિન ડી, કેલ્શિયમ, ઝિંક, કોપર અને મેગ્નેશિયમ જેવા તમામ પોષક તત્વો હોય છે. તેનાથી રોગપ્રતિકારક શક્તિ પણ મજબૂત થાય છે. જાણો ફાયદા

Image Credit

કંટોળામાં એક-બે નહીં પરંતુ તમામ પોષક તત્વો મળી આવે છે. પ્રોટીન, ફાઈબર, કાર્બોહાઈડ્રેટ્સ, વિટામિન B1, B2, B3, B5, B6, B9, B12, વિટામિન A, વિટામિન C, વિટામિન D2 અને 3, કેલ્શિયમ, મેગ્નેશિયમ, પોટેશિયમ, સોડિયમ, વિટામિન H, વિટામિન K, કોપર, ઝિંક છે મળી એટલે કે આ કોઈ સામાન્ય શાક નથી. આ શાકમાં એવા તમામ વિટામિન્સ હોય છે જે શરીરને મજબૂત બનાવે છે. કાકોડાનો સ્વાદ ગરમ હોય છે અને ખાવામાં ખૂબ જ સ્વાદિષ્ટ લાગે છે. તેને ખાવાથી જબરદસ્ત શક્તિ મળે છે.

Image Credit
કંટોળા તમને ઘણી બીમારીઓથી પણ બચાવે છે. આયુર્વેદમાં પણ કંટોળાનું ખૂબ મહત્વ છે.

1- કંટોળા ખાવાથી રોગપ્રતિકારક શક્તિ મજબૂત થાય છે. તેનાથી શરદી, ઉધરસ અને શરદીની સમસ્યા પણ દૂર થાય છે.
2- કંટોળા ખાવાથી માથાનો દુખાવો, વાળ ખરવા, કાનમાં દુખાવો, ઉધરસ, પેટમાં ઈન્ફેક્શન થતું નથી.
3- કંટોળા ખાવાથી પાઈલ્સ અને કમળો જેવી બીમારીઓ પણ દૂર થાય છે.
4- તેને ખાવાથી ડાયાબિટીસમાં પણ ઘણો ફાયદો થાય છે. તેનાથી બ્લડ શુગર લેવલ કંટ્રોલમાં રહે છે.
5- વરસાદમાં થતી દાદ- ખાસ,  કંટોળાથી ખંજવાળમાં ફાયદો થાય છે.
6- લકવો, સોજો, બેભાન અને આંખની સમસ્યામાં પણ કંટોળાનો ફાયદો થાય છે.
7- તાવ આવે ત્યારે પણ તમે કોકો ખાઈ શકો છો.
8- તે બ્લડ પ્રેશર અને કેન્સર જેવી ગંભીર બીમારીઓ સામે રક્ષણ આપવામાં પણ મદદ કરે છે.

ખાસ નોંધ : અમે આ લેખમાં દર્શાવેલ પદ્ધતિઓ, પદ્ધતિઓ અને દાવાઓની પુષ્ટિ કરતા નથી. આને ફક્ત સૂચનો તરીકે લો. આવી કોઈપણ સારવાર/દવા/આહારને અનુસરતા પહેલા ડૉક્ટરની સલાહ લો.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

error: Content is protected !!