છતીસગઢમાં આ ભાઈ વિશેષ જાતના કેળાની ખેતી કરીને કમાય છે આટલી મોટી રકમ, આંકડો વાંચીને હોશ ઉડી જશે

છત્તીસગઢ રાજ્યના નવા ઘોષિત જિલ્લો મોહલા માનપુરના નક્સલ પ્રભાવિત વિસ્તારમાં આવેલું માનપુર ગામ કેળાની એક વિશેષ પ્રજાતિ માટે ભારતના નકશામાં પોતાની ઓળખ બનાવી રહ્યું છે. ચિપ્સ અને સેરેલેક બનાવવા માટે અહીં કેળાની સૌથી વધુ માંગ છે. બીજુ નામના એક ખેડૂત છે, જે કેરળ રાજ્યમાંથી કેળાના છોડની વિશેષ પ્રજાતિઓ લાવીને છેલ્લા ત્રણ વર્ષથી ખેતી કરે છે. તેઓ કહે છે કે તેમને તેમનો પાક વેચવા માટે બજારમાં પણ જવું પડતું નથી. વેપારીઓ પોતે તેમની પાસે આવે છે અને સારા ભાવે કેળા ખરીદે છે.

Image Credit

ખેડૂત બિજ્જુ જ્હોને જણાવ્યું કે તે કેરળનો રહેવાસી છે અને તે વર્ષ 2000માં માનપુર આવ્યો હતો. થોડા વર્ષો સુધી અહીં રહ્યા પછી તેમને જાણવા મળ્યું કે અહીંનું વાતાવરણ કેળાની ખેતી માટે સારું છે. આ પછી તેણે વર્ષ 2011માં થોડી એકર ખેતીની જમીન ખરીદી. આ પછી તે કેરળ ગયો અને એટકેર અને નેટ્રાપેડમ પ્રજાતિના કેળાના છોડ લાવ્યો. તેમણે વર્ષ 2018માં પ્રથમ વખત કેળાની આ ખેતી કરી હતી. જ્યારે તેને સારો પાક મળ્યો ત્યારે તેની હિંમત વધી ગઈ.

Image Credit

લણણી પહેલા જ દુર્ગ, ભિલાઈ, રાજનાંદગાંવ અને અન્ય રાજ્યોના વેપારીઓની માંગ તેમની પાસે આવે છે. જેના કારણે તેમને સામાન્ય કેળા કરતા બે થી ત્રણ ગણો વધુ નફો મળી રહ્યો છે. બ્રોક કહે છે કે તે વધુ જમીન શોધી રહ્યો છે, જેથી તે આ ખેતીને મોટા પાયે વધારી શકે. આ કેળાની ખેતીને કારણે આ વિસ્તારમાં તેમની એક અલગ ઓળખ બની છે.

Image Credit

બ્રોક કહે છે કે જથ્થાબંધ ભાવે સારો ભાવ મળ્યા પછી પણ સામાન્ય કેળા 5-10 રૂપિયા પ્રતિ કિલોથી વધુ ભાવે વેચાય છે. તેમના કેળાની સાઈઝ અને લંબાઈ બંને સારી હોય છે. આ કારણે સેરેલેક બનાવતી કંપની તેમના કેળા ખરીદી રહી છે. ચિપ્સ બનાવતા વેપારીઓમાં તેમના કેળાની ઘણી માંગ છે. તેમના કેળા ખેતરમાંથી જ 70-80 રૂપિયા પ્રતિ કિલોના ભાવે વેચાઈ રહ્યા છે. આનાથી તેને સારો નફો થઈ રહ્યો છે.

Image Credit

કિનાસ બિઝુ કહે છે કે છત્તીસગઢ અને કેરળના માનપુરની આબોહવા ખૂબ જ સમાન છે. આ કારણે કેરળની ખાસ પ્રજાતિના કેળાનું સારું ઉત્પાદન થાય છે. તે જોઈને હવે આ વિસ્તારના અન્ય ખેડૂતો પણ આ કેળાની ખેતી કરવા લાગ્યા છે. જેના કારણે તેમની આર્થિક સમૃદ્ધિ પણ વધી છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

error: Content is protected !!