‘એ મેરે વતન કે લોગો’ ગીત પાછળ છે ખૂબ જ રસપ્રદ કહાની, જાણો કેમ લતાજીએ પહેલા ગાવાની ના પાડી હતી?

સ્વર કોકિલા લતા મંગેશકરનું રવિવારે 92 વર્ષની વયે અવસાન થયું.  8 જાન્યુઆરીએ કોવિડથી સંક્રમિત થયા બાદ તેને મુંબઈની બ્રીચ કેન્ડી હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવામાં આવ્યો હતો.  ઘણા દિવસો સુધી તેમની સારવાર ચાલી રહી હતી પરંતુ લતાજી આખરે જીવન સાથેની લડાઈ હારી ગયા.

30 હજારથી વધુ ગીતો ગાયા છે

ભારતની આ પીઢ ગાયિકાએ ઇન્ડસ્ટ્રીમાં 30,000 થી વધુ ગીતોને પોતાનો અવાજ આપ્યો છે.  લતા મંગેશકર આજે લોકોની પ્રિય ગાયિકાઓમાંના એક છે.  દીદીના તમામ ગીતો એવી રીતે ગાવામાં આવ્યા છે કે આ ગીત સાંભળીને દરેક ભારતીય તેમાં ખોવાઈ જાય.

લતાજીનું એક ગીત, જેમણે પોતાના મધુર ગીતોથી લોકોનું મનોરંજન કર્યું, તેણે દરેકની આંખોમાં આંસુ લાવી દીધા.  એટલું જ નહીં દેશના પ્રથમ વડાપ્રધાન જવાહરલાલ નેહરુ પણ આ ગીત સાંભળીને રડી પડ્યા હતા.  ચાલો જાણીએ ગાયકના આ ગીત સાથે જોડાયેલી વાતો-

એલ્યુમિનિયમ ફોઇલ પર લખેલું ગીત

26 જાન્યુઆરી હોય કે 15 ઓગસ્ટ, ‘એ મેરે વતન કે લોગોં જરા આંખ મેં ભર લો પાની’ ગીત, જે લોકોને દેશભક્તિની ભાવનાથી ભરી દે છે, તે આજે પણ આપણને દેશ માટે બલિદાન આપનારા શહીદોની યાદ અપાવે છે.  આ ગીત જેટલું ઈમોશનલ લાગે છે એટલું જ ઈમોશનલ ગીતમાં હતું.  ‘એ મેરે વતન કે લોગોં’ ગીતના શબ્દો કવિ પ્રદીપે આપ્યા છે.

બહુ ઓછા લોકો જાણતા હશે કે આ ગીતના શબ્દો કવિ પ્રદીપના મગજમાં ત્યારે આવ્યા જ્યારે તેઓ મુંબઈના માહિમ બીચ પર ફરતા હતા.  તે સમયે તેની પાસે ન તો પેન હતું કે ન તો કાગળ.  આવી સ્થિતિમાં, તેણે પસાર થતા અજાણ્યા વ્યક્તિ પાસેથી પેન માંગી અને સિગારેટના એલ્યુમિનિયમ ફોઇલ પર લખ્યું.

લતા મંગેશકરે ગીત ગાવાની ના પાડી દીધી

કવિ પ્રદીપ આ ગીતને લતા મંગેશકર પાસેથી અવાજ મેળવવા માંગતા હતા.  તેણે લતા દીદી સાથે પણ વાત કરી હતી.  પરંતુ લતા મંગેશકર અને કવિ પ્રદીપ વચ્ચે કોઈ મુદ્દે મતભેદ હતા.  જે બાદ લતાજીએ આ ગીત ગાવાની ના પાડી દીધી હતી.

ત્યારબાદ લતાની બહેન આશા ભોંસલેને આ ગીત ગાવાનું કહેવામાં આવ્યું.  જોકે, પ્રદીપ આ ગીત માટે લતા દીદીનો અવાજ મેળવવા પર અડગ હતો.  તેમણે લતા દીદીને લાંબા સમય સુધી આ ગીત ગાવા માટે સમજાવ્યા અને પછી લતા દીદીએ આ ગીત માટે પોતાનો અવાજ આપવા કહ્યું.

પહેલીવાર ગીત સાંભળીને લતાજીની આંખો ભીની થઈ ગઈ

જ્યારે લતાજીએ કવિ પ્રદીપનું આ ગીત સાંભળ્યું તો તે સાંભળીને રડી પડી.  આ ગીત ગાવા માટે ગાયકે પ્રદીપ સામે એક શરત મૂકી હતી કે જ્યારે આ ગીતની પ્રેક્ટિસ થશે ત્યારે પ્રદીપે પોતે ત્યાં હાજર રહેવું પડશે.  આવી સ્થિતિમાં પ્રદીપે લતાજીની આ શરત માની લીધી અને પછી આ ગીત ઈતિહાસના પાનામાં નોંધાઈ ગયું.

ગીત સાંભળતા જ જવાહરલાલ નેહરુ રડી પડ્યા.

જ્યારે લતાજીએ નેશનલ સ્ટેડિયમમાં વડાપ્રધાન નેહરુની સામે આ ગીત ગાયું તો તેમની આંખોમાંથી આંસુ વહેવા લાગ્યા.  લતાજીના અવાજમાં આ ગીત સાંભળ્યા પછી નેહરુજી ગાયક સાથે વાત કરવા માંગતા હતા.  આના પર લતા મંગેશકર ખૂબ જ નર્વસ હતી, કારણ કે તેમને લાગ્યું કે તેમણે ભૂલ કરી છે.  પરંતુ જ્યારે તે પંડિતજીને મળી ત્યારે તેની આંખોમાં આંસુ હતા.

આ દરમિયાન તેણે લતાજીને કહ્યું, લતાજી તમે મને રડાવી દીધી.  તેણે એમ પણ કહ્યું કે, જે આ ગીતથી પ્રેરિત ન થઈ શકે, મને લાગે છે કે તે હિન્દુસ્તાની નથી.  હે મારા દેશના લોકો, આ ગીત આજે પણ લોકોમાં ખૂબ જ ખાસ છે.  આ સાંભળીને દરેક દેશવાસીની અંદર ઉત્સાહ અને જોશ દોડે છે.

error: Content is protected !!