1100 વર્ષ પહેલા તમિલનાડુના આ મંદિરમાં લખાયા હતા ચૂંટણીના નિયમો, જાણો ઈતિહાસ

આપણા દેશમાં એવા ઘણા મંદિરો છે જેની સાથે ઘણી પૌરાણિક કથાઓ જોડાયેલી છે. આજે અમે તમને એવા જ એક મંદિર વિશે જણાવી રહ્યા છીએ જે ચૂંટણી સાથે સંબંધિત છે.  હા… તમે બરાબર વાંચ્યું છે….

વાસ્તવમાં, ચૂંટણીના નિયમો અને નિયમો સૌથી પહેલા આ મંદિરમાં લખવામાં આવ્યા હતા. આવો અમે તમને આ મંદિર સાથે જોડાયેલી પૌરાણિક કથા અને અન્ય તમામ માહિતી વિશે જણાવીએ.

જયલલિતાએ તેમના પ્રથમ ચૂંટણી પ્રચારની શરૂઆત કરી હતી

તમિલનાડુની રાજધાની ચેન્નાઈથી લગભગ 90 કિમી દૂર ઉથિરામેરુર એક પ્રાચીન સ્થળ છે. છેલ્લા ઘણા સમયથી આ સ્થાનને લોકશાહીનું જન્મસ્થળ માનવામાં આવે છે. ઉથિરમેરુર મંદિર ચેન્નાઈના મદુરંતકમથી લગભગ 25 કિમી દૂર આવેલું છે, જ્યાંથી તમિલનાડુના મુખ્ય પ્રધાન અને AIADMKના વડા જે જયલલિતાએ ત્રણ દાયકા પહેલાં તેમનું પ્રથમ ચૂંટણી અભિયાન શરૂ કર્યું હતું.

તમિલનાડુના પ્રસિદ્ધ કાંચીપુરમથી 30 કિમી દૂર ઉથિરામેરુર નામનું ગામ લગભગ 1250 વર્ષ જૂનું છે.  લગભગ 1100 વર્ષ પહેલાં અહીંના ગામમાં એક આદર્શ ચૂંટણી પ્રણાલી હતી અને ચૂંટણીની પદ્ધતિ સૂચવતું લેખિત બંધારણ હતું. તે લોકશાહીના સૌથી જૂના મંદિરોમાંનું એક છે.

આ વૈકુંઠ પેરુમલ (વિષ્ણુ) મંદિરની દિવાલો પર વર્ષ 920 એડી દરમિયાન ચોલ વંશના રાજ્યના આદેશો નોંધાયેલા છે.  આમાંની ઘણી જોગવાઈઓ વર્તમાન મોડલ ઈલેક્શન કોડમાં પણ છે. તે ગ્રામસભાની દિવાલો પર કોતરવામાં આવ્યું હતું, જે ગ્રેનાઈટ સ્લેબથી બનેલું લંબચોરસ માળખું હતું.

મંદિરના શિલાલેખ પર ચૂંટણી પ્રક્રિયા લખેલી છે

આ મંદિરનો ઈતિહાસ ઘણો જૂનો છે. સદીઓ પહેલા, ઉથિરમેરુરના 30 વોર્ડમાંથી 30 જનપ્રતિનિધિઓ મતદાન દ્વારા ચૂંટાયા હતા. આ શિલાલેખમાં વોર્ડની રચના, ચૂંટણી માટે ઉભા રહેલા ઉમેદવારોની લાયકાત, ગેરલાયકાતના માપદંડ, ચૂંટણીની પદ્ધતિ, ચૂંટાયેલા સભ્યો સાથેની સમિતિઓની રચના, આવી સમિતિઓની કામગીરી અને ખોટા કામ કરનારાઓને દૂર કરવાની સત્તા વિશે વિગતો આપવામાં આવી છે.

જો તેઓ તેમની ફરજમાં નિષ્ફળ જાય તો ગ્રામજનોને પણ ચૂંટાયેલા પ્રતિનિધિઓને પાછા બોલાવવાનો અધિકાર હતો. કહેવાય છે કે ઓફિસમાં હતા ત્યારે ભ્રષ્ટાચાર અને લાંચના કારણે આજીવન અયોગ્ય ઠેરવવામાં આવ્યા હતા.

આ રીતે મતદાન થયું હતું

શિલાલેખો અનુસાર, એક વિશાળ માટીનો વાસણ જે મતપેટી તરીકે સેવા આપતું હતું તે શહેર અથવા ગામમાં એક મહત્વપૂર્ણ સ્થાન પર રાખવામાં આવ્યું હતું. ત્યારબાદ તમામ મતદારો પોતાની પસંદગીના ઉમેદવારનું નામ તાડીના પાન પર લખીને કુદમમાં મુકતા હતા.

આ પ્રક્રિયાના અંતે, તમામ કાર્ડ મતપેટીમાંથી કાઢી નાખવામાં આવ્યા હતા અને પછી ગણતરી કરવામાં આવી હતી. જેને સૌથી વધુ મત મળ્યા તે ગ્રામસભાના સભ્ય તરીકે ચૂંટાયા. કૌટુંબિક વ્યભિચારી અથવા દુષ્કર્મ કરનારને 7 પેઢી સુધી ચૂંટણીમાં ભાગ લેવા માટે ગેરલાયક ઠેરવવામાં આવશે.

error: Content is protected !!