ભારતને ઘણું મોંઘુ પડશે રસિયા-યુક્રેનનું યુદ્ધ, પેટ્રોલ ડીઝલથી લઈને આ વસ્તુઓ થશે મોંઘી અને બેરોજગારી પણ વધશે…

રશિયા અને યુક્રેનના યુદ્ધની અસરથી ભારતમાં ફુગાવો વધારી શકે છે. અને તે જ સમયે, વ્યવસાયોને વ્યવસાયને અસર કરવા માટે પણ સેટ કરવામાં આવે છે. ભારતની સામે આ યુદ્ધને લીધે ફુગાવાથી અલગ પડે છે તે અહીં છે.

ક્રૂડ તેલના ભાવ આંતરરાષ્ટ્રીય બજારમાં સતત વધી રહ્યા છે, જોકે તેલનો ભાવ ભારતમાં વધારો થતો નથી, કારણ કે ચૂંટણી ચાલી રહી છે. દેશમાં, ગયા વર્ષે 4 નવેમ્બરથી તેલના ભાવમાં વધારો થયો નથી. પરંતુ ચૂંટણીમાં જલદી જ કિંમત વધારવાનો નિર્ણય લેવામાં આવે છે.

જથ્થાબંધ ફુગાવોમાં ક્રૂડ ઓઇલની કિંમતમાં 0.9 ટકાનો વધારો થશે. જો તેલની કિંમત 100 ડોલરથી વધુ બેરલ રહી હોય, તો ભારતમાં બલ્ક ફુગાવોમાં આશરે 2-3 ટકાનો વધારો થશે. ક્રૂડ ઓઇલના બેરલ દીઠ દર એક ડૉલરમાં વધારો થવા પર, દેશ 10 હજાર કરોડના બોજમાં વધારો કરશે.

યુક્રેન વિશ્વનું સૌથી મોટું સૂર્યપ્રકાશ પણ છે. તેથી આ યુદ્ધની અસર સૂર્યમુખીના તેલના ભાવમાં પણ હશે. 2020-21 માં, ભારતે યુક્રેનથી 14 લાખ ટન સૂર્યમુખી તેલનું આયાત કર્યું હતું. હવે યુદ્ધ તૂટી ગયું છે, પછી સૂર્યમુખીના તેલના ભાવ જોઇ શકાય છે

રશિયા અને યુક્રેન વચ્ચે યુદ્ધની અસર ઘાઝિયાબાદના વેપાર પર પણ છે. લગભગ 80 થી 100 ફેક્ટરીઓ છે જે આ બંને દેશોમાંથી નિકાસ અથવા આયાત કરે છે. આ બંને દેશોમાં, ગાઝિયાબાદથી કૃષિ માલ અને કપડાંની નિકાસ થાય છે. જ્યારે રશિયા અને યુક્રેનના વેપારીઓ પેટ્રોલિયમ સામગ્રી અને રાસાયણિક આયાત કરે છે. પરંતુ યુદ્ધને લીધે, કંઈ પણ નિકાસ થઈ રહ્યું નથી. ગાઝિયાબેડ ઇન્ડસ્ટ્રી એસોસિએશન અત્યાર સુધીમાં લગભગ 100 કરોડ નુકસાન થયું છે.

ભારત રશિયાને કપડાં, ફાર્મા પ્રોડક્ટ્સ, ઇલેક્ટ્રિકલ મશીનરી, આયર્ન, સ્ટીલ, રાસાયણિક, કોફી અને ચામાં નિકાસ કરે છે. ગયા વર્ષે, ભારતે રશિયાને રૂ. 19,649 કરોડનું નિકાસ કર્યું હતું અને 40,632 કરોડ રૂપિયાનું આયાત કર્યું હતું.

યુક્રેન ભારતનાં કપડાં, ફાર્મા પ્રોડક્ટ્સ, કઠોળ, રસાયણો, પ્લાસ્ટિક માલ, ઇલેક્ટ્રિક મશીનરી પણ નિકાસ કરે છે. એ જ રીતે, યુક્રેનએ ગયા વર્ષે રૂ. 3,338 કરોડનું નિકાસ કર્યું હતું અને રૂ. 15,865 કરોડનું આયાત કર્યું હતું.

અર્થશાસ્ત્રી શરદ કોહલી કહે છે કે એમએસએમઇ ક્ષેત્રે ભારતના 95 ટકાથી વધુ વ્યવસાયનો સમાવેશ થાય છે. જો એમએસએમઇ સેક્ટર વૉરને લીધે વિક્ષેપ હોય તો, ઇનપુટનો ઇનપુટ ખર્ચના ફુગાવોને કારણે, જો ભાવમાં વધારો થાય છે, તો જીડીપીના વિકાસમાં 20 થી 30 ટકા અસર પડશે, તેથી વૃદ્ધિ નોકરીમાં પડશે. જો તે છે તે સીધી બેરોજગારી પર અસર કરશે. એટલે કે, દરેક રીતે ભારત માટે યુદ્ધ સારું નથી, તેથી જ યુદ્ધ વિરામ હોવું જોઈએ.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

error: Content is protected !!