રોજ નહાવું પણ સ્વાસ્થ્ય માટે નથી સારું, જાણો ન નહાવાથી થતા ફાયદા અને રોજ નહાવાના ઘણા નુકશાનો…

એવું કહેવામાં આવે છે કે આપણે દરરોજ સ્નાન કરવું જોઈએ. અમે સ્નાન દ્વારા તંદુરસ્ત રહીએ છીએ. જોકે કેટલાક લોકો રોજિંદા સ્નાન કરવાનું પસંદ કરતા નથી. ખાસ કરીને ઠંડા મોસમ, તેઓ સ્નાન અથવા બે દિવસ લે છે. તમે આશ્ચર્ય પામશો, પરંતુ દરરોજ સ્નાન કરવાના જુદા જુદા ફાયદા પણ છે. જ્યારે તમે આ લાભો જાણો છો, ત્યારે તમે દરરોજ સ્નાન છોડશો.

જો તમે રોજિંદા ખાતા નથી, તો તમે તમારી ત્વચાને તંદુરસ્ત બનાવી શકો છો. વાસ્તવમાં તંદુરસ્ત ત્વચા માટે તેલ અને સારા બેક્ટેરિયા વચ્ચે સંતુલન સંતુલિત કરવું જરૂરી છે. જ્યારે આપણે દરરોજ સ્નાન કરીએ છીએ, ત્યારે આવશ્યક બેક્ટેરિયા તેઓ વહેલી મરી જાય છે.

તમે આ વસ્તુ સાંભળીને વિચિત્ર છો, પરંતુ તે સાચું છે કે મજબૂત ઇમ્યુટર સાથે કોઈ દૈનિક સ્નાન નથી. હકીકતમાં, એન્ટિબોડીઝ બનાવવા અને રોગપ્રતિકારક શક્તિને વધારવા માટે રોગપ્રતિકારક શક્તિ સામાન્ય રીતે સામાન્ય બેક્ટેરિયા સૂક્ષ્મ જીવોની જરૂર પડે છે. જ્યારે આપણે દરરોજ સ્નાન કરીએ છીએ, ત્યારે આ પ્રાણી સમાપ્ત થાય છે.

મોટાભાગના લોકો દરરોજ સ્નાન કરતી વખતે સાબુ અથવા ફુવારો જેલનો ઉપયોગ કરે છે. આ વસ્તુઓ તમારા પીએચ સ્તરને ગડબડ કરે છે. આ સમસ્યા આવતી નથી જો તે રોજિંદા સ્નાન ન થાય.

જો ત્વચા દરરોજ સ્નાન કરે છે, તો ત્વચા સૂકી હોય છે. શરીરનું કુદરતી તેલ સ્નાન કરતાં ઓછું લાગે છે. જો ત્વચા શુષ્ક થઈ જાય, તો ચેપ અથવા એલર્જિક પ્રતિક્રિયાનું જોખમ પણ વધે છે. જો તે જ સમયે સ્નાન ન હોય તો ત્વચા ચાલુ રાખે છે.

આ લાભો જોઈને તમે વિચારી શકો છો કે અમે અઠવાડિયામાં કેટલી વાર લઈએ છીએ. ન તો લાભો ચોક્કસપણે નથી. પરંતુ તેનો અર્થ એ નથી કે તમે ઘણા દિવસો સુધી સ્નાન કરશો નહીં. જો તમે સ્નાનમાં 1 દિવસનો તફાવત મૂકો છો, તો તે શરીર માટે એક સારી સંતુલન હશે. જો કે, તમે આ ગેપને તમારી જરૂરિયાત મુજબ વધારી શકો છો.

કેટલાક લોકો 2 મિનિટમાં બહાર આવે છે, પછી બાથરૂમમાં થોડા કલાકો સુધી શેકેલા છે. જો તમારી ત્વચા તંદુરસ્ત અથવા સૂકી હોય, તો તમે ફક્ત 5 મિનિટ લો. તે જ સમયે, તેલયુક્ત ત્વચા 8 થી 10 મિનિટ સુધી લઈ શકાય છે. સ્નાન સમયે સામાન્ય પાણીનો ઉપયોગ કરવો જોઈએ. વધુ ગરમ અથવા વધુ ઠંડા પાણી પણ ત્વચાને નુકસાન પહોંચાડે છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

error: Content is protected !!