વાહ આને જ કહેવાય વિકાસ – લોકો ગામડું છોડે નહીં તે માટે ગામડાને શહેરજેવું બનાવી દીધું

સરપંચ ગુરવિન્દર સિંહ કહે છે કે તેમની દિલથી ઈચ્છા હતી કે ગામના લોકો શહેરો તરફ ન જાય. શહેરની સુવિધાઓ જોઈને દરેક ગ્રામજનો શહેરમાં વસવા ઈચ્છતા હતા પરંતુ હવે એવું નથી.

ગગનદીપ સિંહ, લેહરાગાગા (સંગરુર): પંજાબના સંગરુર જિલ્લાના લહેરાગાગા વિધાનસભા ક્ષેત્રમાં આવેલું ગામ ભુતાલ કલાન સુવિધાઓની બાબતમાં શહેરોથી ઓછું નથી. 6,280 લોકોની વસ્તી ધરાવતા આ ગામમાં સુરક્ષા અને સુંદર પાર્ક માટે બસ સ્ટોપ પર એસી વેઇટિંગ રૂમ, એસી લાઇબ્રેરી, એસી મેરેજ હોલ, જીમ, પાકા રસ્તા, દરેક ખૂણામાં સીસીટીવી કેમેરા જેવી સુવિધાઓ છે.

ગામને છેલ્લા સાડા ત્રણ વર્ષમાં આ તમામ સુવિધાઓ મળી છે. ગામની આ તસવીર શિક્ષિત સરપંચ ગુરવિંદર સિંહ અને અન્ય પંચાયત સભ્યોએ બદલી નાખી છે. સરપંચ ગુરવિંદર સિંહ બી.ટેક પાસ છે. ગામડાના યુવાનો શહેરો તરફ ન જાય તેથી તેમણે ગામને શહેર જેવું બનાવવાનું નક્કી કર્યું. આ સુવિધાઓને ધ્યાનમાં રાખીને ગામની પસંદગી દીન દયાલ ઉપાધ્યાય પંચાયત સશક્તિકરણ એવોર્ડ માટે કરવામાં આવી છે. 24 એપ્રિલે વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી પંચાયતના સરપંચોને એવોર્ડથી સન્માનિત કરશે.

પંચાયત પાસે પોતાની વીસ એકર જમીન છે, જેનાથી દર વર્ષે લગભગ આઠ લાખ રૂપિયાની આવક થાય છે. અન્ય સ્ત્રોતોમાંથી મળતી આવક અને સરકાર તરફથી મળતી મદદથી પંચાયતે ગામને સમૃદ્ધ બનાવ્યું છે. દર છ મહિને ગ્રામસભા બોલાવીને પંચાયતનો હિસાબ લોકોની સામે રાખવામાં આવે છે. ગામના બસ સ્ટોપ પર એસી વેઈટિંગ રૂમ છે જેથી મુસાફરોને કોઈ સમસ્યાનો સામનો કરવો ન પડે. લોકોને લગ્નપ્રસંગ માટે શહેરમાં જવું ન પડે તે માટે પંચાયતે ગામમાં મીની મેરેજ પેલેસ પણ બનાવ્યો છે. અહીં ગરીબ અને જરૂરિયાતમંદ પરિવારોને નજીવી કિંમતે કાર્યક્રમો યોજવાની સુવિધા ઉપલબ્ધ છે. ગામના દરેક ખૂણે ખૂણે સીસીટીવી કેમેરા લગાવવામાં આવ્યા છે. દરેક ધાર્મિક સ્થળોએ સીસીટીવી કેમેરાની પણ વ્યવસ્થા કરવામાં આવી છે. તેનો કંટ્રોલ રૂમ સરપંચના ઘરે છે, જ્યાંથી તે આખા ગામ પર નજર રાખી શકે છે.

અભ્યાસ પર ધ્યાન આપોઃ ગામની વચ્ચે એસી લાયબ્રેરીની સ્થાપના કરવામાં આવી છે. આ પુસ્તકાલયમાં હજારો પુસ્તકો છે. આજુબાજુના પંદર-વીસ કિલોમીટરની ત્રિજ્યામાંથી યુવાનો અહીં સ્પર્ધાત્મક પરીક્ષાઓની તૈયારી કરવા આવે છે. યુવાનો માટે રમતગમતનું મેદાન અને જીમ પણ છે. જીમમાં મહિલાઓ માટે પણ ખાસ વ્યવસ્થા છે.

પાકી શેરીઓ, પાણીની સગવડ : ગામની દરેક શેરીમાં ઈન્ટરલોકીંગ ટાઈલ્સ લગાવીને પાકી બનાવી દેવામાં આવી છે. તળાવોની સફાઈ કરી તેના કાંઠા પહોળા કરવામાં આવ્યા છે. તેમના પાણીને ટ્રીટ કરીને સિંચાઈ કરવામાં આવી રહી છે. દરેક ઘરમાં પાણી પહોંચાડવા માટે ત્રીસ સબમર્સિબલ પંપ લગાવવામાં આવ્યા છે. ગામમાં 1,800 રોપા વાવીને શાળાની ફરતે સુંદર દિવાલ બનાવવામાં આવી છે.

લોકો શહેરમાં જવા માંગતા નથી: એવોર્ડ માટે કેન્દ્ર સરકારનો આભાર માનતા સરપંચ ગુરવિંદર સિંહ કહે છે કે અમારી પંચાયતને નેશનલ એવોર્ડ માટે પસંદ કરવામાં આવી છે તે ગર્વની વાત છે. આ તમને વધુ સારું કરવા માટે પ્રોત્સાહિત કરશે.

error: Content is protected !!