ગાંધીજીના ચરખા ને લઈને ઈતિહાસકારોમાં આટલો બધો મતભેદ કેમ છે?

બ્રિટિશ પીએમ જોન્સને અમદાવાદમાં સાબરમતી આશ્રમની મુલાકાત લીધી હતી. ત્યાં તેણે સ્પિનિંગ વ્હીલ વડે યાર્ન કાપ્યું. આ બહાને ગાંધીજીના ફરતા ચક્રની લાંબા સમય પછી ચર્ચા થઈ.

Gandhi, Mahatma, Gandhiji, Freedom Fighter, Dandi March

ટિશ વડા પ્રધાન બોરિસ જોનસન આ દિવસોમાં ભારતની બે દિવસની મુલાકાતે છે. પ્રથમ દિવસે તેઓ અમદાવાદ પહોંચ્યા હતા. ત્યાં તેઓ સાબરમતી આશ્રમમાં ગયા અને ગાંધીજીનું ચરક ફેરવ્યું. ચરખા એ મહાત્મા ગાંધીનું પ્રિય સાધન હતું. તે જ્યાં હતો ત્યાં રોજ સૂત કાંતતો. તેના દ્વારા તેઓ દેશવાસીઓને સ્વનિર્ભરતાથી લઈને સ્વદેશી સુધીનું શિક્ષણ આપતા હતા. જો કે ગાંધીજી પણ ઈચ્છતા હતા કે ભારતીય રાષ્ટ્રધ્વજની વચ્ચે સફેદ પટ્ટી પર સ્પિનિંગ વ્હીલનું નિશાન રહે, પરંતુ જ્યારે એવું ન થયું ત્યારે તેઓ પણ નિરાશ થયા.

Gandhi, Indian, Mahatma, Non-Violence, Freedom

જો કે, આઝાદીની લડત દરમિયાન દરેક ઘરનું ગૌરવ વધારતું ફરતું ચક્ર. લોકો તેમાંથી પોતાનું કાપડ કાંતતા હતા, હવે તે માત્ર ગાંધી મ્યુઝિયમ પૂરતું જ સીમિત છે. ગાંધી આશ્રમમાં જ્યારે બોરિસ જ્હોન્સન ચરખા સાથે યાર્ન કાંતતા હતા, ત્યારે તે મીડિયામાં ખૂબ જ સ્પષ્ટપણે આવરી લેવામાં આવ્યું હતું. એક રીતે જોઈએ તો સ્પિનિંગ વ્હીલ પણ આપણી સંસ્કૃતિના અભિન્ન અંગની જેમ બનાવવામાં આવ્યું છે. આ કારણથી ગાંધીજીએ વિદેશી ચીજવસ્તુઓના બહિષ્કારની લડાઈમાં તેને એક મોટું પ્રતીક બનાવીને જાગૃતિની લડાઈ લડી હતી.

બાય ધ વે, સ્પિનિંગ વ્હીલ સ્વદેશી છે, એટલે કે તે આપણી સંસ્કૃતિમાં જન્મી છે કે બહારથી ભારતમાં આવી છે તે અંગે ઇતિહાસકારોમાં હંમેશા મતભેદ રહ્યો છે. કેટલાક ઈતિહાસકારો તેને સંપૂર્ણ રીતે ભારત અને કેટલાક ચીનમાંથી કહે છે. કેટલાક ઈતિહાસકારો એવું પણ કહે છે કે તે ઈસ્લામિક વિશ્વમાંથી ભારતમાં આવ્યું હતું. ચાલો જાણીએ કે સ્પિનિંગ વ્હીલ અંગે ઈતિહાસકારોના મંતવ્યો શું છે.

લોકો પહેલાથી જ સિંધુ ખીણમાંથી ચરખાનો ઉપયોગ જાણતા હતા,
જાણીતા ઈતિહાસકાર જેએમ કેનોયરે સિંધુ ખીણની સંસ્કૃતિ પર એક મહાન કાર્ય કર્યું છે. તે કહે છે કે સિંધુ ઘાટીના લોકો ચરખાનો ઉપયોગ કરવાનું શીખી ગયા હતા. તે જ સમયે, ઈતિહાસકાર મુખ્તાર અહમદનું માનવું છે કે સ્પિનિંગ વ્હીલમાંથી કાપડ બનાવવાનું કામ ખૂબ જ પ્રાચીન છે, એટલે કે ઈતિહાસ પહેલા. મતલબ બંને ઈતિહાસકારો માને છે કે સિંધુ ખીણની સંસ્કૃતિમાં, લોકોએ સ્પિનિંગ વ્હીલ વડે યાર્ન કાંતવાનું શરૂ કર્યું. તે ભારતમાં 300 વર્ષ પહેલાથી પ્રચલિત હોવાનું કહેવાય છે.

કેટલાક ઈતિહાસકારો તેને ચીનની ભેટ માને છે,
ડીટર કોન અને વેઈ ચેંગનો ઈતિહાસ કહે છે કે સ્પિનિંગ વ્હીલ મૂળરૂપે ચીનના ઝોઉ રાજવંશની ભેટ છે. તેનો ઉપયોગ ત્યાં ખ્રિસ્તના 100 વર્ષ પહેલા થતો હતો. બીજી સદીમાં ચાઇનીઝ શબ્દકોશમાં તેનો ઉપયોગ ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો છે. એવું પણ કહેવાય છે કે ચીનમાં 1090માં ત્યાંના લોકો દ્વારા સ્પિનિંગ વ્હીલનો મોટા પાયે ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો હતો.1270માં તેને ચીની પેઇન્ટિંગમાં દર્શાવવામાં આવ્યું છે.

તેને મુસ્લિમ વિશ્વની ભેટ પણ માનવામાં આવે છે.
સી. વેઈન સ્મિથ અને જે. ટોમ કોથ્રેન માને છે કે ભારતમાં સ્પિનિંગ વ્હીલની શોધ ઈ.સ. 500-100 વર્ષ પછી થઈ હતી. આર્નોલ્ડ પેસી અને ઈરફાન હબીબ ચોક્કસપણે આના કરતાં અલગ સિદ્ધાંત ધરાવે છે. તેઓ માને છે કે સ્પિનિંગ વ્હીલની શોધ 11મી સદીમાં ઈસ્લામિક વિશ્વમાં થઈ હતી. ઇસ્લામિક વિશ્વમાં તેના ઉપયોગના પુરાવા 1030 માં મળે છે. બગદાદમાં 1237 કે તેના પહેલાના વર્ષોમાં આવા ઘણા ચિત્રો બનાવવામાં આવ્યા હતા, જેમાં સ્પિનિંગ વ્હીલનો ઉપયોગ કરવામાં આવતો હતો.

આ ઈતિહાસકારો એમ પણ કહે છે કે ભારતમાં કપાસ કાંતવામાં આવતો હતો, આ ભ્રામક છે, તેનો ક્યાંય સ્પષ્ટ ઉલ્લેખ નથી. આનો પહેલો પુરાવો ભારતમાં 1350 માં મળ્યો જ્યારે ઇસ્લામિક પ્રવાસી અબ્દુલ મલિક ભારત આવ્યો અને તેણે તેના પુસ્તક ફુતુહ અસ સલાતિનમાં તેનો ઉલ્લેખ કર્યો. જેમણે લખ્યું છે કે સ્ત્રીઓ સ્પિનિંગ વ્હીલનો ઉપયોગ કેવી રીતે કરવો તે જાણતી હતી.

KA નીલકાંત શાસ્ત્રી અને વિજય રામાસ્વામીએ લખ્યું છે કે, 12મી સદીના ભારતમાં, રામમાવી નામના કન્નડ કવિએ સ્પિનિંગ વ્હીલનો ઉપયોગ કર્યો હોવાના પૂરતા પુરાવા અને ઉલ્લેખ છે.

error: Content is protected !!