કોરોનાથી દેશને લાગેલા ફટકાથી બેઠું થવા સ્વદેશી એક જ રામબાણ ઈલાજ – મોહન ભાગવત

રાષ્ટ્રીય સ્વયંસેવક સંઘ (આરએસએસ) ના વડા મોહન ભાગવતે રવિવારે સાંજે કવિડ -19 રોગચાળા મુદ્દે ઓનલાઇન વાત કરી હતી. તેમણે કહ્યું કે આપણે બધાએ સ્વદેશી વર્તન અપનાવવું પડશે. સ્વદેશીનું ઉત્પાદન ગુણવત્તામાં બરાબર 19 ન હોવું જોઈએ. બધા કારીગરો, નિર્માતાઓએ વિચારવું પડશે. સમાજ અને દેશએ સ્વદેશીને અપનાવવી જ જોઇએ. તમારે વિદેશી દેશો પર નિર્ભર રહેવું પડશે નહીં. અમે અહીં બનાવેલી વસ્તુઓનો ઉપયોગ કરીશું. જો જીવન તેના વિના ચાલશે નહીં, તો તે તેને તેની પોતાની શરતો પર ચલાવશે. કોરોના કટોકટી એક તક બનાવીને નવું ભારત બનાવવાનું છે. ગુણવત્તાયુક્ત સ્વદેશી ઉત્પાદનો બનાવવાનો આગ્રહ રાખો. આ પહેલી વાર હતું જ્યારે ભાગવતે વર્ચુઅલ પ્લેટફોર્મ દ્વારા પોતાનું સંબોધન કર્યું હતું.

ભાગવતના સંબોધનની વિશેષતા:

ભાગવતે કહ્યું – આ સામાન્ય માહિતી દરેક માટે ખાસ છે. ખાસ સંજોગો પણ છે, તે બધાને રાહત મળે છે. દરેક વ્યક્તિએ તેમની સેવાના કાર્યક્ષેત્રમાં આવવું જોઈએ. શિસ્ત ખૂબ જ સરળ હોવી જોઈએ. લોકોએ પણ તેમની ટેવ જાળવવી જોઈએ. લોકોને અનુભવ મળ્યો છે અને તૈયાર છે, પછી આપણે તેને પ્રોત્સાહન આપવું જોઈએ.

ભાગવતે આગળ કહ્યું – આપણે ધીરજ રાખવી પડશે. તમારે કેટલા સમય કામ કરવું પડશે તેના વિશે વિચારશો નહીં, સતત કામ કરતા રહો. વિદુરાનીતિમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે જે માણસ પોતાનો વિજય ઇચ્છે છે, પોતાનું ભલું ઇચ્છે છે, તેણે 6 દોષો ખતમ કરવા પડે છે.

તેમણે કહ્યું – ભારત નિષ્ક્રિય ન થયું અને ટૂંક સમયમાં જ નિર્ણય લીધો. ઊંઘ એટલે એકમાત્ર બેદરકારી. વિચારશીલતાથી કામ કરવું. ભય અને ક્રોધને ટાળવા માટે લોકોને ડર છે કે જો તેઓને એકલતામાં મૂકવામાં આવે તો તેઓ છુપાવવાનો પ્રયાસ કરે છે. જ્યારે નિયમો સાથે જોડાયેલા હોય ત્યારે, તેમની લાગણી થાય છે કે આપણે આના જેવું કંઇ કરવું જોઈએ નહીં. ઉશ્કેરણી કરનારાઓ પણ ઓછા નથી, આ ક્રોધ તરફ દોરી જાય છે અને પછી આત્યંતિક કૃત્યો કરે છે.

ભાગવતે કહ્યું- બધા કોરોના સાથે તેમની લડતમાં સાથે છે. આપણે મનુષ્યમાં ભેદ પાડતા નથી. સેવામાં કોઈ હરીફાઈ પણ હોતી નથી. જે કોઈ સેવામાં રોકાયેલું છે, તેઓએ તેમની સાથે કામ કરવું પડશે. આપણી સેવાનો આધાર સ્નેહ, સ્નેહ અને પ્રેમની ભાવના છે. કામ કરતી વખતે, આપણે બીમાર ન થઈ જવાય, તેની કાળજી લેવી જોઈએ. હાથ ધોવા, માસ્ક પહેરવું, દવાઓ લેવાનું ખાસ માનવામાં આવે છે. તમારે ખૂબ કાળજીપૂર્વક કામ કરવું પડશે.

સંઘના પ્રમુખે કહ્યું – જેની આવશ્યકતા છે તેમના માટે મદદની જરૂર છે, આ કામ કરવું જ પડશે. જો કોઈએ ડર અથવા ગુસ્સાથી કંઇક કર્યું છે, તો આપણે ધ્યાનમાં રાખવું પડશે કે આપણો દેશ એક વિષય છે અને આપણી ભાવના વિરોધની નહીં પણ સહકારની રહેશે.

તેમણે કહ્યું – જો કોઈ ઘટના બને તો પ્રતિક્રિયા આપશો નહીં. આપણે ડર અને ગુસ્સાના કાબૂમાં રાખીને આપણા સમાજને આ બધું કહેવાની જરૂર નથી. બે સંતોની હત્યા કરવામાં આવી હોવાની વાતો કરવામાં આવી રહી છે. પરંતુ, આ કૃત્ય થવું જોઈએ? કોઈએ કાયદો હાથમાં લેવો જોઈએ? પોલીસે શું કરવું જોઈએ? કટોકટીના સમયમાં, જોકે, ત્યાં ભેદ અને સ્વાર્થ હોય છે. આપણે આ તરફ ધ્યાન ન આપી રાષ્ટ્રીય હિતમાં સકારાત્મક રહેવું જોઈએ.

આરએસએસ ચીફે કહ્યું- રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારવા માટે મુદ્રાઓ અને યોગા છે. હવે આ માટે, પરિવારમાં સંસ્કૃતિનું વાતાવરણ હોવું જોઈએ. આ માટે આપણે પ્રયત્નો કરવા પડશે. આપણે દરેકને અમારી સેવા સાથે જોડવું પડશે અને દરેકનું સમર્થન આપવું પડશે. વિશ્વમાં પહેલીવાર આવી સ્થિતિનો સામનો કરવો પડી રહ્યો છે. વડા પ્રધાને સરપંચોને કહ્યું કે કટોકટીએ આપણને આત્મનિર્ભરતા શીખવી છે. ઘણા લોકો શહેરો છોડી ગયા છે, શું બધા લોકો પાછા આવશે? જે ગામમાં છે અને શહેરોમાં આવ્યા છે તેમને રોજગારી કોણ આપશે, તેમને રોજગાર આપવો જોઈએ. જો આત્મનિર્ભરતા માટે આ આફતનો સંદેશ છે, તો આપણે સ્વ-આધારિત સિસ્ટમનો વિચાર કરવો પડશે. આપણે આપણી તાંત્રિકતાને આધારે આર્થિક, વિકાસલક્ષી વ્યૂહરચના બનાવવી પડશે.

ભાગવતે કહ્યું- ઘણા દિવસો પછી, જો ભાગોડા બંધ થઈ ગયા, તો લોકોને સતત તેમના ઘરે રોકાવાનો અનુભવ મળ્યો. સંવાદ, સમજ અને સુમેળ વધે છે. જ્યાં શિસ્ત હોય ત્યાં કોરોના આવતો નથી. જ્યાં કોઈ શિસ્ત નથી ત્યાં આ ક્ષેત્ર ચેપનો સંવેદનશીલ છે. આંબેડકર કાયદો અને વ્યવસ્થાને અનુસરીને પણ ખૂબ ભાર મૂક્યો છે. સમાજમાં સહકાર, સુમેળ અને સુમેળનું વાતાવરણ બનાવવું પડશે. શાસન સમાજ અનુસાર નીતિ બનાવશે, રાજકીય સ્વાર્થ દેશ પ્રમાણે કરવું પડશે. વિશ્વમાં આપણી ભૂમિકા આ ​​કટોકટીને એક તક બનાવવાની અને નવા ભારતને ઉત્થાન આપવાની છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

error: Content is protected !!