માતા વિનાના આ બાળકો ૫ કિમી ઉઘાડા પગે કરિયાણું લેવા જાય છે – પિતાની હાલત વિષે વાંચી ચોંકી ઉઠશો

કોરોના રોગચાળાને પહોંચી વળવા માટે લોકડાઉન કરવું જરૂરી હતું. પરંતુ આને કારણે ઘણા લોકોને ઘણી મુશ્કેલીનો સામનો કરવો પડી રહ્યો છે. કામદાર પરિવારો સૌથી વધુ મુશ્કેલીઓનો સામનો કરી રહ્યા છે. ખાવા-પીવા માટે કોઈની સામે લોકો હોય છે, કાઈ તેના પરિવાર સિવાય અલગ રહે છે. કાઈને તેમની વેદના જોવા નથી મળી.

જ્યારે ચંપલ વગરના પગને અચાનક જ ચંપલ મળ્યા ત્યારે બાળકોના ચહેરા ખીલી ઊઠયા
આ ત્રણેય બાળકો જે સળગતા તડકામાં ઉઘાડપગે ચાલે છે. તે દેપાલપુરના છે. રેશન મેળવવા માટે તેઓએ ઉકળતા તડકામાં ઉઘાડપગે 5 કિમી પ્રવાસ કરવો પડ્યો હતો. બાળકો અહીં યુવા નેતા ચિન્ટુ વર્માના પેટ્રોલ પમ્પ પર રેશન લેવા માટે આવ્યા હતા. વર્માએ તેઓને જોયા અને તેમની કારમાંથી રેશન લઇને ઘરે લઈ ગયા. તેની માતાનું અવસાન થયું હોવાનું બહાર આવ્યું હતું.

અકસ્માતને કારણે પિતા ચાલવામાં અસમર્થ છે, આવી સ્થિતિમાં બાળકો ઘરની સંભાળ લઈ રહ્યા છે. તે જ બાળકો લોકડાઉન માં તકલીફ વેઠી રહ્યાં છે. જ્યારે ઘરે રેશન સમાપ્ત થતાં, આ ઉકળતા સૂર્યપ્રકાશમાં રેશન લેવા માટે નીકળ્યા હતા. આ અંગે સમાજસેવક રાજેન્દ્ર ચૌધરીને જાણ થતાં તેણે દુકાન ખોલી અને નિર્દોષ લોકો માટે 10 જોડી ચપ્પલ મોકલાયા. બાળકો કહે છે કે જીવનમાં પ્રથમ વખત, તેઓ એક નહીં, 2-2 જોડી ચપ્પલ પહેરવા મળ્યા. તેમની નાની ઉંમરે તેમને આપવામાં આવેલી મહાન જવાબદારીએ ગરમ સૂર્યને પણ પરાજિત કરી દિધો છે. બાળકોના વીડિયો અને ફોટા હવે સોશિયલ મીડિયા પર વાયરલ થઈ રહ્યા છે.

ઉકળતા તડકામાં માતાની મુસાફરી, એક હાથમાં નિર્દોષ બાળક અને બીજા હાથમાં બેગ
લોકડાઉનની પીડાની આ તસવીર પણ ચોંકાવનારી છે. જ્યારે ધંધો બંધ થઈ ગયો, ત્યારે એક માતા તેના બાળકોને ઉકળતા તડકામાં તેના મૂળ સ્થાન પર જવા માટે લઈ ગઈ. બાયપાસમાંથી પસાર થતી એક મજબૂર માતાએ જણાવ્યું કે, સુરતમાં કારખાનાઓ બંધ થવાને કારણે કામ અટકી ગયું હતું.

આ સ્થિતિમાં, ખાવા પીવાની સમસ્યા સામે આવી. ત્યાંથી ભાગતા સારા પરિવારે નક્કી કર્યું કે તેઓ તેમના પગપાળા તેમના ગામ જશે. આ પછી પરિવારના 14 સભ્યો અલાહાબાદથી પગપાળા સુરત જવા રવાના થયા હતા. સળગતા તડકામાં માસૂમ બાળકને ખોળામાં રાખીને આ માતા ઝડપથી ઘર તરફ આગળ વધી રહી છે. એક હાથે તેણે નિર્દોષ બાળકને પકડ્યો છે જ્યારે બીજા હાથે બેગ ખેંચી રહી હતી. વીડિયો સામે આવ્યા પછી, મ્યુનિસિપલ કોર્પોરેશને તેમની શોધ કરી અને તેમને ફૂડ પેકેટ આપ્યા. એટલું જ નહીં, તેમને ભોપાલ તરફ જતા ટ્રકમાં પણ બેસાડવામાં આવ્યા હતા.

અડધો પરિવાર ગુજરાતમાં તો, અડધો પરિવાર ઇંદોરમાં ફસાયેલો છે. માતાની રડીને થઈ ખરાબ હાલત
પ્રદેશના રલાયતા ગામના આ મજૂર પરિવારમાં સાત સભ્યો છે. ગુજરાતના અમરેલી જિલ્લાના સજિયાવાદર ગામે 2 વર્ષ પહેલા વેતન માટે પિતા અંબારામ માલવીયા, માતા સુમિત્રા બાઇ, પુત્રી જ્યોત્સના (17), દુર્ગા (15), મોનિકા (13), મેઘા (12) અને સૌથી નાનો પુત્ર ચંદન (10 વર્ષ) અંદર ગયો.

પરિવારનો સૌથી નાનો સભ્ય ચંદન લોકડાઉન પહેલાં બીમાર થઈ ગયો હતો. તેની સારવાર માટે માતા-પિતા અને સૌથી નાની પુત્રી મેઘા ઈન્દોરની એમવાય હોસ્પિટલમાં સારવાર માટે આવ્યા હતા. સારવાર દરમિયાન ચંદનને થોડા દિવસો માટે દાખલ કરાયો હતો. આ દરમિયાન લોકડાઉન કરવામાં આવ્યું હતું. આવી સ્થિતિમાં, માતાપિતા અને બાળકો બંને ગુજરાતમાં પાછા આવવા અસમર્થ છે. તેઓ એકબીજાને મળવાની ઝંખના કરે છે. માતાપિતાની સૌથી મોટી ચિંતા એ છે કે તેમની ત્રણ પુત્રીઓ રાત-દિવસ આંસુઓ વહાવી રહી છે. ત્રણેય પુત્રીને ગુજરાતથી લાવવા તમામ અધિકારીઓને માહિતગાર કરાયા છે. અન્ય પ્રયત્નો પણ કરવામાં આવી રહ્યા છે જેથી પરિવારના બધા સભ્યો એક જગ્યાએ ભેગા થઈ શકે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

error: Content is protected !!